Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Hạch toán kế toán cty Du Lịch

Em đã đọc mấy bài trước. Các chi phí quà tặng hay khăn, nước cho vào 627. Nhưng cho em hỏi thêm về phần này :
    Khi mua một trong nhưng mặt hàng trên đưa vào kho thì cho vào tài khoản nào sẽ hợp lý ạ! ( Em đang phân vân giữa 152,156 )
    Anh chị có thể định khoản cụ thể từ bước mình mua hàng và khi có tour xuất ra giúp e đc không ạ!
    Mới bước chân vào ngành du lịch này nên còn nhiều cái chưa biết, mong các bậc tiền bối chỉ dạy thêm ạ!

Ðề: Hạch toán kế toán cty Du Lịch

Theo Ngố thì đưa vào 152

Em chao các anh, chị!
    em chưa làm kế toán du lịch lần nào nên có vài thắc mắc mong anh, chị giàu kinh nghệm chỉ giáo.
    cty em đăng ký tour du lịch cho khách hàng. Sau đó lấy hóa đơn của cty du lịch đó. Cty em có thể xuất hóa đơn or ko xuất hóa đơn cho khách hàng. Trong trường hợp này em phải đinh khoản thế nào?
    Mong các anh chị giúp đỡ.
    Em thành thật cảm ơn.
    Mail của em là : hongvsj@yahoo.com

Trích dẫn Gửi bởi HongHo
    Em chao các anh, chị!
    em chưa làm kế toán du lịch lần nào nên có vài thắc mắc mong anh, chị giàu kinh nghệm chỉ giáo.
    cty em đăng ký tour du lịch cho khách hàng. Sau đó lấy hóa đơn của cty du lịch đó. Cty em có thể xuất hóa đơn or ko xuất hóa đơn cho khách hàng. Trong trường hợp này em phải đinh khoản thế nào?
    Mong các anh chị giúp đỡ.
    Em thành thật cảm ơn.
    Mail của em là : hongvsj@yahoo.com
    Chi phí này trích từ lợi nhuận của công ty ra thôi bạn ạh, không được trừ khi tính thuế TNDN.

Thân!

Vì là cty du lịch nên sếp đi du lịch nuoc ngoài với khách hàng và sau đó lấy hóa đơn (hóa đơn mang tên + MST của cty luôn) từ đại lý du lịch khác. Xin hỏi chi phí này có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ ko ạ?
    Xin các anh chỉ giúp với
    Em cảm ơn nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi HongHo
    Vì là cty du lịch nên sếp đi du lịch nuoc ngoài với khách hàng và sau đó lấy hóa đơn (hóa đơn mang tên + MST của cty luôn) từ đại lý du lịch khác. Xin hỏi chi phí này có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ ko ạ?
    Xin các anh chỉ giúp với
    Em cảm ơn nhiều.
    Chi phí này được trính từ quỹ phúc lợi của công ty, nếu công ty bạn không có quỹ phúc lợi thì trích ra từ lợi nhuận, không được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN bạn ạh.

Thân!

Mình cam ơn ban nhiều.
    Nhưng thắc mắc của mình ở đây là: Cty mình mới thành lập thôi bạn àh. Chua có doanh thu nen loi nhuan cung chưa có luôn. VAT đầu vào có duoc khấu trừ ko ban? trường hợp này có tính chi phí hop lý ko?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mong ban giúp đỡ.
    Mình chưa làm về lĩnh ực này bao giờ

Minh cảm ơn bạn nhiều nha.

Em có xem trên diễn đàn cũng chưa thấy ai hỏi như trường hợp của em. Em mong mọi người giúp đỡ vụ này
    Chẳng là công ty em làm về du lịch, nhưng các bác ấy đi du lịch xong lại không viết HĐ Du lịch mà lại giải ngân kiểu "tổ chức hội thảo" VD thuê xe: 14.000.000
    Ăn uống 100.000đ/người x32 người x 4 ngày = 12.800.000
    Tiền phòng : 250.000đ x 32 người x 3 ngày = 24.000.000
    Bây giờ em phải hạch toán thế nào ah? huhu. mọi người giúp em với:cry7::cry7:

Trích dẫn Gửi bởi error32767
    Em có xem trên diễn đàn cũng chưa thấy ai hỏi như trường hợp của em. Em mong mọi người giúp đỡ vụ này
    Chẳng là công ty em làm về du lịch, nhưng các bác ấy đi du lịch xong lại không viết HĐ Du lịch mà lại giải ngân kiểu "tổ chức hội thảo" VD thuê xe: 14.000.000
    Ăn uống 100.000đ/người x32 người x 4 ngày = 12.800.000
    Tiền phòng : 250.000đ x 32 người x 3 ngày = 24.000.000
    Bây giờ em phải hạch toán thế nào ah? huhu. mọi người giúp em với:cry7::cry7:
    Bạn nói rõ hơn, các bác ấy là ai, hướng dẫn viện du lịch của công ty em hay là khách hàng?