Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Kế toán Cty xây lắp điện, xây dựng công trình

Xin chào đại gia đình danketoan!
    Có bác nào nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này không? Xin hãy cùng chúng tôi bình luận về 1 trong những lĩnh vực khó này nhé.
    ---------------------------------------------------------------------
    Vấn đề 1::
    Tôi có nhận làm kế toán cho 1 Cty xây dựng điện <35KV và XD công trình nhà, đường. khi hạch toán thì các định mức NVL, nhân công thì theo quyết toán rồi không thay đổi được, nhưng còn 1.5% chi phí trực tiếp, 6% chi phí chung và 1 số chi phí khác nữa nhưng trong dự toán, quyết toán không có cụ thể là những cái gì, tôi đang băn khoăn là nhưng số tiền đó rất lớn thì phải làm thế nào cho hết (để lãi ít), lấy hoá đơn những gì? làm như thế nào? Mong các bác chỉ giáo giúp em, em xin cảm ơn.
    Vấn đề 2::
    Khi Cty tôi bắt đầu thi công thì bên chủ đầu tư ứng trước cho 10% gía trị HĐ (1tỷ*10%) là 100triệu tôi hạch toán: Nợ TK 112/Có TK 131: 100tr, nhưnh chưa xuất hoá đơn vì vừa mới làm xong. Đến năm sau cơ quan thuế thanh tra họ bảo số 100tr đó phải tính thuế mang đi nộp, và họ nói lằn nhằng là nếu đã nhận tiền ứng thì phải nộp thuế. Như vậy là như thế nào? Các bạn cho cách giải quyết đi. hay phải hạch toán như thế nào thì không phải nộp thuế khi chưa xuất HĐ.
    Cảm ơn.

Ðề: Kế toán Cty xây lắp điện, xây dựng công trình

Trích dẫn Gửi bởi Congdao2009
    Có bác nào nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này không? Xin hãy cùng chúng tôi bình luận về 1 trong những lĩnh vực khó này nhé.
    Tôi có nhận làm kế toán cho 1 Cty xây dựng điện <35KV và XD công trình nhà, đường. khi hạch toán thì các định mức NVL, nhân công thì theo quyết toán rồi không thay đổi được, nhưng còn 1.5% chi phí trực tiếp, 6% chi phí chung và 1 số chi phí khác nữa nhưng trong dự toán, quyết toán không có cụ thể là những cái gì, tôi đang băn khoăn là nhưng số tiền đó rất lớn thì phải làm thế nào cho hết (để lãi ít), lấy hoá đơn những gì? làm như thế nào? Mong các bác chỉ giáo giúp em, em xin cảm ơn.
    Khi Cty tôi bắt đầu thi công thì bên chủ đầu tư ứng trước cho 10% gía trị HĐ (1tỷ*10%) là 100triệu tôi hạch toán: Nợ TK 112/Có TK 131: 100tr, nhưnh chưa xuất hoá đơn vì vừa mới làm xong. Đến năm sau cơ quan thuế thanh tra họ bảo số 100tr đó phải tính thuế mang đi nộp, và họ nói lằn nhằng là nếu đã nhận tiền ứng thì phải nộp thuế. Như vậy là như thế nào? Các bạn cho cách giải quyết đi. hay phải hạch toán như thế nào thì không phải nộp thuế khi chưa xuất HĐ.
    Cảm ơn.
    vấn đề 1: làm bao nhiu hạch toán bấy nhiu, nếu mún làm cho lãi ít để tránh thuế và lấy hóa đơn khống thì không đc hỏi trên diễn đàn.
    vấn đề 2: mới bắt đầu thi công thì khi nhận tiền ứng trước bạn không xuất hóa đơn là đúng. nếu trong hợp đồng có quy định thanh toán theo tiến độ kế hoạch thì cũng phải có thời gian tương đối cụ thể chứ. vì thế theo tôi bạn hạch toán là đúng rồi đó, các bác thuế ko chịu thì đưa bất kỳ cái gì chứng minh đc ngày bắt đầu thi công ra cho họ coi, mới thi công làm gì đã có kết quả thực hiện mà đòi có doanh thu chứ.

vd1: hdon chi phi sxc gom chi phi photo copy, tiep khach, xang xe ôtô đi công trình....
    vd2: bạn coi lại điều khoản trong hợp đồng kinh tế quy định như thế nào, theo mình biết HĐ xây dựng thì nghiệm thu và thanh toán theo từng đợt lúc đó mới xuất HĐ và ghi nhận doanh thu --> đi nộp thuế. Bạn đọc kỹ lại HĐKT, nếu trong HĐ kinh tế ghi vậy thì bạn đem HĐ đó lên cho cơ quan thuế xem.

Vấn đề là ở chỗ, họ bảo không cần biết là hợp đồng như thế nào. Nghĩa là họ bảo các khoản ứng trước là phải kê khai nộp thuế. Một người phó đoàn thanh tra nói là: Khi ứng trước thì ghi: Nợ Tk 112/ Có Tk 131, do vậy Cơ quan thuế chỉ cần nhìn thấy trên BCTC năm mà TK 131 dư có là họ gọi giải thích và có quyết định thanh tra.
    Trong hợp đồng xây dựng thì không ghi rõ là theo từng giai đoạn hay thi công xong mới xuất hoá đơn.
    Hay trường hợp khác thế này: ngày 05/12/2007 ký 1 công trình GT 1tỷ, đến ngày 25/12/2007 bên chủ đầu tư ứng 300tr, vậy cuối năm 2007 lập BCTC 2007 phải phản ánh dư có TK 131 là 300tr, nên sang 2008 họ phân tích BCTC và họ nói như vậy.
    Tôi không biết thế nào là đúng cả.
    Xin cả nhà chia sẻ đi

Trích dẫn Gửi bởi Congdao2009
    Cảm ơn.
    hầu hết các công ty xd đều trốn Dt theo kiểu này
    úng trước tiền nhưng thực chất dó chính là DT. làm xong roài nhưng không làm bien bản bàn giao công trình. Thuế bắt nộp thuế cái đó là hợp lý.