Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Hoá đơn GTGT dưới 20 triệu, thanh toán tiền mặt hay CK vẫn được khấu trừ?

Các bác ơi cho em hỏi vơi!
    Theo luật thuế mới áp dụng từ ngày 1/1/09 thì tất cả các hoá đơn mua vào có giá trị trên 20 triệu đồng phải thanh toán qua ngân hàng thì thuế GTGT mới được khấu trừ có đúng ko a? Còn các hoá đơn mua vào có giá trị dưới 20 triệu đồng thì dù có thanh toán qua ngân hàng hay thanh toán bằng tiền mặt thì vẫn được khấu trừ có phải ko bác. Em lúng túng quá. các bác trả lời giúp em nhé!!!:mua:

Ðề: Hoá đơn GTGT trên 20 triệu

Hoá đơn từ 20tr thanh toán qua ngân hàng mới đủ điều kiện khấu trừ.

Bạn vui lòng xem lại nhá. Câu hỏi của bạn đã có nhiều người hỏi và trả lời rồi

Chúc bạn vui vẻ

Trích dẫn Gửi bởi trangkttc
    Theo luật thuế mới áp dụng từ ngày 1/1/09 thì tất cả các hoá đơn mua vào có giá trị trên 20 triệu đồng phải thanh toán qua ngân hàng thì thuế GTGT mới được khấu trừ có đúng ko a? Còn các hoá đơn mua vào có giá trị dưới 20 triệu đồng thì dù có thanh toán qua ngân hàng hay thanh toán bằng tiền mặt thì vẫn được khấu trừ có phải ko bác. Em lúng túng quá. các bác trả lời giúp em nhé!!!:mua:
    Các hóa đơn có giá trị thanh toán từ 20tr trở lên phải thanh toán qua ngân hàng, nếu trong 1 ngày mà có nhiều hóa đơn của cùng 1 bên mua-bán thì cộng tổng giá trị lại

Trích dẫn Gửi bởi trangkttc
    Hóa đơn phải thanh toán qua ngân hàng là hóa đơn khấu trừ có:
    + Gía trị hóa đơn trên 20tr
    + Gía trị hóa đơn dưới 20tr nhưng cộng dồn trong cùng một ngày phát sinh nhiều hóa đơn của cùng một nhà cung cấp trên 20tr

Các hóa đơn khác trường hợp trên thì thanh toán sao cũng được.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Hóa đơn phải thanh toán qua ngân hàng là hóa đơn khấu trừ có:
    + Gía trị hóa đơn trên 20tr
    + Gía trị hóa đơn dưới 20tr nhưng cộng dồn trong cùng một ngày phát sinh nhiều hóa đơn của cùng một nhà cung cấp trên 20tr

Các hóa đơn khác trường hợp trên thì thanh toán sao cũng được.
    Cái này bạn đọc được ở đâu vậy, có thể cho mình biết để đọc cho kỹ hơn được không? Theo mình biết là hoá đơn trên 20tr fải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ. Nhưng nếu trong cùng 1 ngày mình mua hoặc mua (bán) hàng hai lần,ở hai thời điểm khác nhau, nghĩa là mua (bán ) lần nào thì thu (trả) tiền và giao (nhận) hoá đơn ngay. Nếu cộng dồn cả 2 hoá đơn đó vào mà trên 20tr thì vẫn fải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế à?

nhưng HĐ đầu vào xe otô với giá trị lớn thì sao,Pro nào biết chỉ giùm với.Toàn thanh toán bằng tiền mặt mà.lâu lâu mới chuyển khoản.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Có áp dụng cho nghành oto ko vậy các Bác. Hóa đơn đầu vào toàn thanh toán bằng tiền mặt, lâu lâu mới chuyển khoản mà các Bác. Pro nào biết chỉ giùm với nha,thanks

Hè hè, vậy mỗi ngày viết 1 HĐ dưới 20tr là dc thanh toán bằng TM rùi, xem lại TT 129 đi bạn nhé, ở đó quy định rất rõ . Nhưng có 1 ngày cún thấy hơi ko hiểu cụ thể như thế này:
    + Cty A bán hàng cho cty B trị gía 100tr cả VAT, Bên cty A và công ty B thoả thuận thanh toán tiền hàng bằng nhiều lần ( TM or CK). Và khi thanh toán hết sẽ xuất hoá đơn tài chính. Cụ thể như sau; Lần 1:Thanh toán 10% tức 10.000.000đ, cty B TT bằng TM, Lần 2 TT 20%=18.000.000, cũng bằng TM, Lần 3 TT sau 2 ngày TT tiếp 25% =18.000.000đ cũng bằng TM, lần 4 TT 30%=16.200.000 bằng TM, lần 5 TT: 19.800.000đ bằng TM, và lần 6 TT số tiền còn lại cũng bằng TM là;18.000.000đ,Và sau lần TT cuối cùng này thì Cty A đồng ý xuất trả hoá đơn.
    Ghi chú: các ngày thanh toán tiền không giống nhau.
    Vậy theo các pác, trường hợp này nên xử lý như thế nào? Và có phạm luật không?

Trích dẫn Gửi bởi cuncon_kiss
    Hè hè, vậy mỗi ngày viết 1 HĐ dưới 20tr là dc thanh toán bằng TM rùi, xem lại TT 129 đi bạn nhé, ở đó quy định rất rõ . Nhưng có 1 ngày cún thấy hơi ko hiểu cụ thể như thế này:
    + Cty A bán hàng cho cty B trị gía 100tr cả VAT, Bên cty A và công ty B thoả thuận thanh toán tiền hàng bằng nhiều lần ( TM or CK). Và khi thanh toán hết sẽ xuất hoá đơn tài chính. Cụ thể như sau; Lần 1:Thanh toán 10% tức 10.000.000đ, cty B TT bằng TM, Lần 2 TT 20%=18.000.000, cũng bằng TM, Lần 3 TT sau 2 ngày TT tiếp 25% =18.000.000đ cũng bằng TM, lần 4 TT 30%=16.200.000 bằng TM, lần 5 TT: 19.800.000đ bằng TM, và lần 6 TT số tiền còn lại cũng bằng TM là;18.000.000đ,Và sau lần TT cuối cùng này thì Cty A đồng ý xuất trả hoá đơn.
    Ghi chú: các ngày thanh toán tiền không giống nhau.
    Vậy theo các pác, trường hợp này nên xử lý như thế nào? Và có phạm luật không?
    Xử lý cái gì hả cun. Còn phạm luật thì là phạm luật gì ?

Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Xử lý cái gì hả cun. Còn phạm luật thì là phạm luật gì ?
    Hè hè, vấn đề là ở chỗ đó đấy, bên thuế ko quy định được là chỉ được Thanh toán trong bao nhiêu lần. Vâỵ nên sẽ có trường hợp xảy ra như em ví dụ, chỉ có điều nếu số xiền lớn thì cũng mệt, viêt phiểu thu chi mỏi tay, lại tốn nữa.:tucao::lala::taptheduc::mua:
    Anh Đức cho ý kiến xem có sai nguyên tắc kông?

Trích dẫn Gửi bởi cuncon_kiss
    Hè hè, vấn đề là ở chỗ đó đấy, bên thuế ko quy định được là chỉ được Thanh toán trong bao nhiêu lần. Vâỵ nên sẽ có trường hợp xảy ra như em ví dụ, chỉ có điều nếu số xiền lớn thì cũng mệt, viêt phiểu thu chi mỏi tay, lại tốn nữa.:tucao::lala::taptheduc::mua:
    Anh Đức cho ý kiến xem có sai nguyên tắc kông?
    nhưng vấn đề là cun muốn nói về cái gì ? Khấu trừ hả ? Nếu khấu trừ thì phải thanh tóan qua nghân hàng thôi. Nếu không thanh tóan thì đâu có khấu trừ được.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối