Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Hóa đơn trực tiếp có bao gồm thuế GTGT hay không?

Cả nhà cho em hỏi là trên hóa đơn trực tiếp có thuế không? Em đi mua hàng, xin hóa đơn trực tiếp, đơn vị bán hàng yêu cầu em trả 5% vat.

Em thắc mắc không biết như vậy có đúng không.

Em cảm ơn cả nhà nhiều.

Ðề: Hóa đơn trực tiếp

em cũng cần biết về thông tin này mong các anh chị biết hãy chỉ giùm chúng em với ah! em hỏi thêm là nếu kê khai thì những tờ hóa đơn trực tiếp này có cần phải kê khai không ạ?

Hoá đơn bán hàng trực tiếp làm gì có thuế suất hả bạn.vì hoá đơn đấy được tính vào chi phí khi quyết toán thuế TNDN nên lúc mình bí mình ra mua hoá đơn( thực tế mình k mua hàng của họ) hay trong trường hợp thực tế mình có mua hàng của bên bán nhưng mình k thoả thuận rõ là mìnhco phải trả thêm tiền hoá đơn hay k nên lúc viết hoá đơn người bán làm khó cho mình thôi mà.

Trích dẫn Gửi bởi littlemouse
    Cả nhà cho em hỏi là trên hóa đơn trực tiếp có thuế không? Em đi mua hàng, xin hóa đơn trực tiếp, đơn vị bán hàng yêu cầu em trả 5% vat.

Em cảm ơn cả nhà nhiều.
    Hoá đơn trực tiếp thì đương nhiên không có thuế bạn ah. Nhưng hiện nay có nhiều doanh nghiệp tư nhân vẫn thu tiền thuế ( 5%, 10%) như hoá đơn VAT của khách hàng để bù vào khoản thuế mà họ phải nộp. Như vậy là khách hàng tự dưng lại phải nộp thuế thay cho họ trong khi họ "ngư ông đắc lợi" không mất đi đâu đồng nào. Hiện nay vẫn chưa có quy định xử phạt hành vi này cho nên khách hàng như chúng ta vẫn phải chịu thôi bạn ah.

nhưng mà chị ơi
    nếu thế thì hóa đơn trực tiếp này không được kê khai hả chị\?
    mình chỉ có thể làm hóa đơn để làm chi phí để tính TNDN thui
    Thuế GTGT mình không được kê hả chị?
    vậy khi trong 1 công trình của công ty mình hoàn thành bao gồm cả nhưng vật tư có thuê và vật tư tính trên hóa đơn trực tiếp vậy khi mình quyết toán công trình đó có thuế không?
    và trong trường hợp này mình phải làm thế nào ạ?

Trích dẫn Gửi bởi namk6a3
    nhưng mà chị ơi
    nếu thế thì hóa đơn trực tiếp này không được kê khai hả chị\?
    mình chỉ có thể làm hóa đơn để làm chi phí để tính TNDN thui
    Thuế GTGT mình không được kê hả chị?
    vậy khi trong 1 công trình của công ty mình hoàn thành bao gồm cả nhưng vật tư có thuê và vật tư tính trên hóa đơn trực tiếp vậy khi mình quyết toán công trình đó có thuế không?
    và trong trường hợp này mình phải làm thế nào ạ?
    Đúng rồi HĐ trực tiếp chỉ để làm chi phí tính thuế TNDN thôi, có thuế đâu mà kê khai để được hoàn. Trường hợp của bạn vẫn quyết toán bt không cần quan tâm HĐ đầu vào của bạn có thuế hay không, miễn là sản phẩm đầu ra của bạn thuộc đối tượng chịu thuế thì vẫn xuất HĐ thuế bt.

cảm ơn chị rất nhìu!

Em cảm ơn cả nhà nhiều.
    Bên bán hàng yêu cầu em 5% là đúng rồi, vì đó là hoá đơn trực tiếp, tức là thuế GTGT tính luôn vào giá bán rồi, thường thì đó là các đơn vị nộp thuế khoán.Các đơn vị đó phải chịu thuế là 3% nên họ thu của mình thường là 5% cũng là hợp lý thôi.
    Tất nhiên số thuế đó mình ko được khấu trừ mà chỉ được tính vào chi phí hợp lý mà thôi.

Em cảm ơn cả nhà nhiều.
    Giá trị thanh toán khi mua hàng là giá đã bao gồm thuế GTGT, được thể hiện hoàn toàn trên hóa đơn bán hàng. Ví dụ có sự thỏa thuận: giá bán 100.000, thuế VAT là 5%, thì trên tờ hóa đơn phải có trị giá là 105.000.

Trích dẫn Gửi bởi tiger2774
    Giá trị thanh toán khi mua hàng là giá đã bao gồm thuế GTGT, được thể hiện hoàn toàn trên hóa đơn bán hàng. Ví dụ có sự thỏa thuận: giá bán 100.000, thuế VAT là 5%, thì trên tờ hóa đơn phải có trị giá là 105.000.
    Cái này là họ kô đồng í đâu pác ơi!
    Họ thu cái 5% kia ngoài HĐTT pác ạ
    híc

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối