Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Nộp thuế GTGT theo thông tư mới

Chào cả nhà, e muốn hỏi cty e thành lập từ tháng 3/2012,doanh thu dưới 20 tỷ thì e sẽ kê khai theo tháng hay theo quý? Nếu theo quý nhưng tháng 7 e chót khai theo tháng rồi thì bây giờ làm thế nào ạ, có phải làm công văn gì gửi chi cục thuế k, ai biết mách cho e với.E Cảm ơn!

Ðề: Nộp thuế GTGT theo thông tư mới

thành lập tháng 3/2012 thì kê khai theo tháng nhé bạn, đến năm 2014 bạn mới được phép kê khai theo quý. bạn đọc kỹ lại công văn đi. Cái này mình cũng thấy nhiều người trên diễn đàn hỏi rồi mà.

Trích dẫn Gửi bởi tieucat
    thành lập tháng 3/2012 thì kê khai theo tháng nhé bạn, đến năm 2014 bạn mới được phép kê khai theo quý. bạn đọc kỹ lại công văn đi. Cái này mình cũng thấy nhiều người trên diễn đàn hỏi rồi mà.
    Bạn này nói đúng rồi đấy, chúc bạn lần sau may mắn như lần này ^^!

may cho bạn là phải kê theo tháng và đã lỡ kê theo tháng chứ lệch pha 1 chút là phạt tùm lum
    nếu đủ điều kiện kê theo quý nhưng muốn kê theo tháng thì làm công văn gửi lên chi cục thuế
    công văn thì lên google search chắc sẽ có mẫu

Trích dẫn Gửi bởi tieucat
    bên bạn kê khai theo tháng nhé, mà bạn thuộc chi cục nào ạ?? bên mình thược chi cục Cầu Giấy họ còn yên cầu DN mình mới thành lập BCTHSD HĐ theo tháng nữa cơ

Cục thuế Quảng Ninh không chịu thực hiện theo công văn 8355.
    Vẫn yêu cầu các doanh nghiệp thuộc nhóm kk thuế theo quý kk tháng mới điên chứ?
    Cái ông cán bộ thuế phòng tuyên truyền bảo: Khi nào có thông tư hướng dẫn nghị định 83/2013 thì hướng dẫn sau.
    NẢN! Vì mình cập nhật thông tin trên mạng cũng bằng thừa. Mà không cập nhật thì đùng đùng áp dụng không thông báo. Chả biết đâu mà lần.

:anhhung:

Cho e hỏi thêm 1 chút ạ
    1: Khoảng thời gian DN hoạt động được xác định từ 3/2013-31/12/2012 chứ k phải là 3/2012-3/2013 a. E lại xác định mốc thời gian từ tháng 3/2012 đến 3/2013 và cty hoạt động được hơn 1 năm nên phải nộp thuế theo quý,như thế k đúng ạ?
    2: Nếu Công ty e nộp thuế GTGT theo tháng thì đến năm 2014 có được nộp theo quý k ạ?
    Thankyou!

Trích dẫn Gửi bởi hoangtinh
    Cho e hỏi thêm 1 chút ạ
    1: Khoảng thời gian DN hoạt động được xác định từ chứ k phải là 3/2012-3/2013 a. E lại xác định mốc thời gian từ tháng 3/2012 đến 3/2013 và cty hoạt động được hơn 1 năm nên phải nộp thuế theo quý,như thế k đúng ạ?
    2: Nếu Công ty e nộp thuế GTGT theo tháng thì đến năm 2014 có được nộp theo quý k ạ?
    Thankyou!
    Bạn xem lại xem có đánh nhầm chổ nào ko vậy?3/2013-31/12/2012 là sao?

Đúng rồi, e có đánh nhầm, là tháng 3/2012-31/12/2012.

Cty bạn thành lập từ T3/2012 đến 31/12/2012 thì chưa đủ 12 tháng bạn ạ, trường hợp này Cty bạn nộp tờ khai thuế GTGT theo tháng đến hết năm 2013, nếu hết năm 2013 mà Cty bạn có doanh thu từ 20 tỷ đồng trở xuống thì sang năm 2014 được kê khai theo quý, nếu Cty bạn muốn khai theo tháng thì gửi công văn đến cơ quan thuế quản lý để được kê khai theo tháng.