Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Dùng tài khoản cá nhân của giám đốc để thanh toán công nợ của công ty

Mọi người cho em hỏi, em mới nhận kế toán cho công ty này, nhưng em xem lại vấn đề công nợ với khách hàng thì hầu như đều giao dịch bằng tài khoản Cá nhân của Giám đốc, khi tài khoản của công ty đc mở thì lại giao dịch bằng cả 2 tài khoản (TK Cá nhân của Giám đốc và tài khoản công ty). Mọi người cho em hỏi như vậy có hợp lý không ạ?
    Cả 2 tài khoản này đều của ngân hàng Sacombank, em chỉ nhận đc sổ phụ, ngoài ra không có chứng từ gì ạ, mọi người cho em hỏi các nghiệp vụ thanh toán với khách hàng thì công ty em còn thiếu chứng từ gốcd nào nữa không ạ?

Ðề: Dùng tài khoản cá nhân của giám đốc để thanh toán công nợ của công ty

bằng tài khoản cá nhân là không hợp lý đối với cả bên bán lẫn bên mua bạn nhé
    Mình nghĩ bạn sẽ có 1 thời gian dài để giải quyết vấn đề trên rồi đấy, từ giờ bạn chỉ dùng tài khoản công ty để thanh toán nếu không muốn sai trầm trọng thêm nữa.@@

Nhưng nó đã xẩy ra rồi, thì mình phải có hứớng sử lý cho phù hợp chứ. Để giải quyết vấn đề này phù hợp em nên làm như thế này: những khoản thanh toán mới thì nên sử dụng TK công ty, còn những khoản đã xẩy ra rồi đã thanh toán bằng TK cá nhân thì cần làm Ủy quyền cho cá nhân giám đốc thanh toán hộ cty sau đó mình trả tiền GĐ và làm phụ lục hợp đồng thanh toán thanh toán bằng TK cá nhân với bên bán nữa là OK

Anh chị cho em hỏi thêm, Công ty em dùng tài khoản cá nhân thanh toán hầu hết trong việc bán hàng, khách hàng trả qua tài khoản giám đốc, vì làm bên xây dựng nên số tiền rất lớn, một số hóa đơn mua vào trên 20 triệu cũng chuyển khoản bằng tài khoản cá nhân của giám đốc, mong các anh chị hướng dẫn em cách xử lý với cả hai trường hợp mua vào và bán ra nhưng đều dùng tài khoản cá nhân

hoá đơn bán ra thì không bị ảnh hưởng đến cty mình nhưng đối tác thì bị ảnh hưởng. Mình chưa thấy văn bản pháp luật nào cho phép làm giấy uỷ quyền để dùng tài khoản cá nhân của Giám đốc để thanh toán công nợ. Có 1 hướng giải quyết hợp lý nếu số công nợ phát sinh trong năm 2013 thì bạn nên thoả thuận với đối tác chuyển tiền bằng tài khoản cty rồi xin họ trả lại bằng tiền mặt.

Trong hoạt động thương mại việc mua bán giữa các bên được thanh toán qua bên thứ 3 hoặc dùng bên thứ 3 để thanh toán hộ là chuyện hết sức bình thường, e chỉ cần làm ủy quyền và phụ lục để hồ sơ, chứng từ kế toán đầy đủ hợp lệ là cơ quan thuế ko có quyền loại bỏ được. hình như trong thông tư GTGT cũng có nói về vấn đề này đấy.
    Vấn để ở đây công việc kế toán là phải sử lý những vướng mắc. Em cứ yên tâm A đảm bảo ok

Theo như các anh chị nói thì việc bán ra của công ty em và khách hàng trả tiền qua tài khoản của GĐ là không có vấn đề gì ạ, em chỉ cần xửa lý vấn đề hóa đơn đầu vào phải không ạ?

---------- Post added at 01:58 ---------- Previous post was at 01:50 ----------

Anh Namduysinh cho em xin mẫu Giấy ủy quyền và phụ lục hợp đồng thanh toán đc không ạ

các cái này em vào google sớt chứ a làm gì có thời gian để làm các cái này, mẫu chung như nhau em chỉ cần thay đổi nội dung Ủy quyền, phụ lục thanh toán vào tài khoản thôi

bên mình cũng có dùng TK cá nhân của sếp để giao dịch, tuy nhiên đây là hàng bán cho các đại lý, ko liên quan đến HĐ, chứng từ nên ko ảnh hưởng tới Hoạt động của cty.

Mình nghĩ với những hóa đơn dưới 20tr, bạn có thể làm thanh toán bt. Coi như thanh toán = tiền mặt đi.

Với những món trên 20tr thì phải chuyển khoản qua TK công ty rồi lấy lại tiền mặt

Trích dẫn Gửi bởi namduysinh
    Trong hoạt động thương mại việc mua bán giữa các bên được thanh toán qua bên thứ 3 hoặc dùng bên thứ 3 để thanh toán hộ là chuyện hết sức bình thường, e chỉ cần làm ủy quyền và phụ lục để hồ sơ, chứng từ kế toán đầy đủ hợp lệ là cơ quan thuế ko có quyền loại bỏ được. hình như trong thông tư GTGT cũng có nói về vấn đề này đấy.
    Vấn để ở đây công việc kế toán là phải sử lý những vướng mắc. Em cứ yên tâm A đảm bảo ok
    Mình thấy nói như bạn Namduysinh là không đúng, mình đồng ý với ý kiến của bạn Thienthan200 là chưa thấy có văn bản nào Ủy quyền về việc dùng TK cá nhân của Giám đốc thanh toán công nợ, nếu thanh toán bằng hình thức này thì thuế GTGT đàu vào không được khấu trừ.
    Trong thông tư 06-về thuế GTGT có qui định như thế này, nếu cty bạn là DNTN thì TK của Giám đốc đăng ký với cơ quan thuế thì việc thanh toán này coi như là thanh toán qua ngân hàng, còn các hình thức cty khác thì phải là TK cty.
    Ở đây bạn namduysinh muốn nói đến hình thức thanh toán bù trừ công nợ 3 bên coi như là thanh toán qua ngân hàng a. Bù trừ công nợ 3 bên trong TT06 thuế GTGT hiểu là giữa 3 đối tượng phát sinh việc trao đổi kinh doanh với nhau VD bên A mua bán hàng hóa bên B, B mua bán với C, C có quan hê kinh tế với A thì các khoản phát sinh có thể bù trừ và ghi rõ trong HĐ, ở đây TK giám đốc không đc hiểu như vậy (Chẳn nhẽ đi nói cty mươn tien GĐ thanh toán người bán, người mua cho GĐ muon tièn, người mua nợ cty --->>bù trừ 3 bên??? vô lý hết sức...)
    Tốt nhất bạn nên thanh toán qua TK công nợ mua bán qua TK cty nhé.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối