Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hóa đơn trên 20tr nhưng thanh toán tiền mặt.

anh chị cho em hỏi, công ty em tháng trước có 1 HD mua hàng tổng giá trị trên 20 triệu, nhưng em lại thanh toán tiền mặt cho bên đó mà ko chuyển khoản, Hóa đơn này e đã báo cáo thuế.
    đó là hóa đơn đầu vào của công ty em,đơn hàng đó e đã bán hóa đơn đầu ra tuơng ứng khách hàng thanh toán cho em bằng chuyển khoản, vậy trong trường hợp này. Trong trường hợp này cả 2 hóa đơn đó có được khấu trừ thuế ko hay chỉ hóa đơn đầu ra được khấu trừ thuế. nếu giờ em thỏa thuận đc với bên bán cho em xin lại tiền mặt đã thanh toán để em chuyển khoản lại cho bên đó thì có hợp lệ ko? hoặc có cách nào khác để hợp lệ 2 hóa đơn đó anh chị cho em lời khuyên với. Thanks all!

Ðề: Hóa đơn trên 20tr nhưng thanh toán tiền mặt.

Nếu thương lượng mà chuyển khoản được thì thuế bên bạn được khấu trừ , còn không bạn làm bản kê khai điều chỉnh và đưa số thuế vào Chi phí

bạn thỏa thuận bên bán, rồi CK qua là được rồi bạn ah.
    Hóa đơn đầu ra thì không quan trọng lắm, dù CK hay trả tiền mặt thì hok ảnh hưởng đến cty.
    Hóa đơn đầu vào mình phải làm đúng nguyên tắc thì mới đc khấu trừ.

Hichic "A/C nói rõ giùn em kê khai điều chỉnh và đưa số thuế vào chi phí hợp lý " là kê những hạng mục nào? có phải vat đầu vào ko ah? A/C ví dụ chi phí hợp lý ở đây là gì được ko ? bên em là công ty thương mại, mua vào lại bán ra. Nếu kê VAT đầu vào vào chi phí hợp lý rùi thì VAT đầu ra có được tính là hợp lệ ko ?
    Vì e ko phải dân kt nên nhiều thứ ko biết, mong AC chỉ giáo giùm.) thanks nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi luyennt88
    Hichic "A/C nói rõ giùn em kê khai điều chỉnh và đưa số thuế vào chi phí hợp lý " là kê những hạng mục nào? có phải vat đầu vào ko ah? A/C ví dụ chi phí hợp lý ở đây là gì được ko ? bên em là công ty thương mại, mua vào lại bán ra. Nếu kê VAT đầu vào vào chi phí hợp lý rùi thì VAT đầu ra có được tính là hợp lệ ko ?
    Vì e ko phải dân kt nên nhiều thứ ko biết, mong AC chỉ giáo giùm.) thanks nhiều.
    1. Nếu không thỏa thuận được với bên bán chuyển khoản được thì buộc phải điều chỉnh bằng cách khai bổ sung : Lập tờ khai bổ sung, đưa số thuế đầu vào của Hóa đơn vào chỉ tiêu 37, tự động tờ khai sẽ tính tăng thuế đầu phải nộp tương ứng.
    2. Hạch toán chi phí : Sửa phiếu nhập với giá có thuế luôn ( tháng trước kê khai thuế nên lập phiếu nhập kho với giá không thuế ), như vậy tự động phần thuế được chưa vào chi phí bằng cách tăng giá đầu vào .