Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Ðề: Hoá đơn phí đào tạo khoá học

Tờ hóa đơn này không có tiền VAT thì không cần khai thuế chỉ hạch toán vào bình thường chi phí thôi.

laoị hình đào tạo này nằm trong danh mục xã hội hóa nên không chịu thế GTGT vì trên hóa đơn phần thế được gạch chéo (có 1 vào DN ghi là 0) nhưng hóa đơn DN sử dụng xuát thường là HĐ GTGT chứ không phải HĐ thông thường vì thế theo mình là nên kê trên hệ thống kê khai với phần thuế là 0

Trích dẫn Gửi bởi bluestarvn
    laoị hình đào tạo này nằm trong danh mục xã hội hóa nên không chịu thế GTGT vì trên hóa đơn phần thế được gạch chéo (có 1 vào DN ghi là 0) nhưng hóa đơn DN sử dụng xuát thường là HĐ GTGT chứ không phải HĐ thông thường vì thế theo mình là nên kê trên hệ thống kê khai với phần thuế là 0
    theo minh thi ke cung dc ko ke cung chang co anh huong gi. Neu ban ke thi minh nghie la nen ke o muc 5 bang ke mua vao, do la nhung hang hoa dich vu ko phai tong hop tren to khai
    Ban nao co cach lam khac hay hon thi chia se nhe

Trích dẫn Gửi bởi mariado
    khong chiu thue va thue 0% la 2 cai khac nhau ma ban, HD hoc phi dao tao thuoc dien ko chiu thue thi lam sao ke vao thue suat 0% duoc.
    uh.đúng rồi. mình nghĩ vẫn đưa vào bảng kê nhưng nằm trong mục "hoàng hóa SXKD,DV ko chụi thế" đó.
    Mình đánh nhầm!

theo minh thi ke cung dc ko ke cung chang co anh huong gi. Neu ban ke thi minh nghie la nen ke o muc 5 bang ke mua vao, do la nhung hang hoa dich vu ko phai tong hop tren to khai
    Ban nao co cach lam khac hay hon thi chia se nhe
    Mình cũng đồng ý với ý kiến này. À cho mình hỏi thêm chút bình thường mình dùng PM HTKK 2.5.3 mình khai phần lệ phí xăng dầu vào luôn phần giá mua và còn phần VAT là lấy theo phần giá trị hàng hóa ( không bao gồm LPXD). Mà sao khi khai trong HTKK 3.0 nó cứ báo vàng. Vậy làm sao để xử lý được ???

Trích dẫn Gửi bởi octieucon
    Mình cũng đồng ý với ý kiến này. À cho mình hỏi thêm chút bình thường mình dùng PM HTKK 2.5.3 mình khai phần lệ phí xăng dầu vào luôn phần giá mua và còn phần VAT là lấy theo phần giá trị hàng hóa ( không bao gồm LPXD). Mà sao khi khai trong HTKK 3.0 nó cứ báo vàng. Vậy làm sao để xử lý được ???
    Mình thì không kê lệ phí xăng dầu vào khai báo thuế vì lệ phí xăng dầu ko chịu thuế GTGT.
    Mình làm như vậy: khai báo thuế GTGT hàng tháng thì chỉ lấy số tiền ở dòng "Cộng tiền hàng" và dòng thuế GTGT để lên BC thuế
    Lệ phí xăng dầu thì mình đưa vào chi phí, định khoản là N642 / C111

Mình thấy bên mình chị kế toán vẫn làm như vậy:
    Nếu đó là hóa đơn GTGT và ngay chỗ thuế suất mà bị gạch chéo thì coi như đó là không có thuế và không đưa vào báo cáo thuế hàng tháng.
    Nếu đó là hóa đơn GTGT và ngay chỗ thuế suất để là 0% thì mình vẫn đưa vào báo cáo thuế hàng tháng bình thường.

Mình thì không kê lệ phí xăng dầu vào khai báo thuế vì lệ phí xăng dầu ko chịu thuế GTGT.
    Mình làm như vậy: khai báo thuế GTGT hàng tháng thì chỉ lấy số tiền ở dòng "Cộng tiền hàng" và dòng thuế GTGT để lên BC thuế
    Lệ phí xăng dầu thì mình đưa vào chi phí, định khoản là N642 / C111
    Tại mình dùng PM Misa nên mình hạch toán thẳng vào chi phí nhập kho. Khi xong mình kết xuất ra phần mềm HTKK thôi.