Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

cuối tháng phải kết chuyển thuế GTGT nữa hả các bác!!

Trích dẫn Gửi bởi pesusu
    các bác cho em hỏi, cuối tháng mình phải kết chuyển thuế GTGT nữa hả ? chứ k phải mình quyết toán lên thuế cuối tháng là xong sao, em k hiểu rõ mong các bác giúp đỡ.Em cảm ơn!.
    Khi mua hàng trong kỳ bạn hạch toán nợ 1331, bán hàng ra xuất hóa đơn bạn hạch toán Có 3331, cuối tháng bạn kết chuyển Nợ 3331/Có 1331: A
    bạn lấy thuế VAT đầu ra - (VAT đầu vào kỳ này+ VAT đầu vào còn được khấu trừ ký trước chuyển qua) > 0 thì A = VAT đầu vào kỳ này + kỳ trước chuyển qua, số VAT đầu ra còn lại là thuế bạn phải nộp thuế. Nếu < 0 thì A = VAT đầu ra, số VAT đầu vào còn lại thì kỳ sau được khấu trừ tiếp

Ðề: Re: cuối tháng phải kết chuyển thuế GTGT nữa hả các bác!!

Trích dẫn Gửi bởi Tình Cốp
    Khi mua hàng trong kỳ bạn hạch toán nợ 1331, bán hàng ra xuất hóa đơn bạn hạch toán Có 3331, cuối tháng bạn kết chuyển Nợ 3331/Có 1331: A
    bạn lấy thuế VAT đầu ra - (VAT đầu vào kỳ này+ VAT đầu vào còn được khấu trừ ký trước chuyển qua) > 0 thì A = VAT đầu vào kỳ này + kỳ trước chuyển qua, số VAT đầu ra còn lại là thuế bạn phải nộp thuế. Nếu < 0 thì A = VAT đầu ra, số VAT đầu vào còn lại thì kỳ sau được khấu trừ tiếp
    bước này có phần mềm tính dùm mình rồi mà