Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

HỢP ĐỒNG TRÊN 20TR THU BẰNG TIỀN MẶT?

Các bạn cho mình hỏi xíu nha.Cty mình có 1 hợp đồng với cty A,Tổng giá trị HĐ là 90tr.Cty mình thu tiền làm 2 đợt. Đợt 1 mình thu 40% và đợt 2 60% còn lại.Như vậy số tiền đợt 1 mình thu bằng tiền mặt có được không.Đọt 2 thì cty A chuyển khoản cho cty mình.bạn tra lời dùm mình nha

ðề: Hợp đồng trên 20tr thu bằng tiền mặt?

Bạn thu tiền thì không có sao đâu, đừng bận tâm.

Ðề: ðề: Hợp đồng trên 20tr thu bằng tiền mặt?

Trích dẫn Gửi bởi THANH_HA
    bạn thu loại tiền gì thì cứ ghi TM , CK là được

Ý của bạn Kimcuc88 là có ảnh hưởng đến thuế phải không, còn hình thức thanh toán trên hóa đơn phải ghi : TM/CK, nếu không có là bị phạt đó.

Ý của bạn Kimcuc88 là có ảnh hưởng đến thuế phải không, còn hình thức thanh toán trên hóa đơn phải ghi : TM/CK, nếu không có là bị phạt đó.[/QUOT
    Đúng rồi.ý mình là ko biết có ảnh hưởng gì tới thuế không.Tại vì một nửa số tiền mình tạm ứng bằng TM và một nửa mình thu =CK.

Nếu bên bạn là bên bán thì không ảnh hưởng tới thuế nhé, không sao đâu, bên kia không được khấu trừ thuế phần trả bằng TM thôi

ðề: Hợp đồng trên 20tr thu bằng tiền mặt?

Minh la ben ban, khach hang thanh toan bang hinh thuc nao cung duoc, mien sao tren hoa don hinh thuc thanh toan mih ghi TM/CK thoi. Con khach hang thanh toan bang thi ho khhong duoc khau tru thue cho khoan do thoi

mình không nghĩ thế thanh toán bằng TM dù ở bên mua haybên bán sao lại không được kt chứ, công ty mình hàng tháng kê khai vẫn KT bình thường mà

Trích dẫn Gửi bởi lapnghiepdn
    mình không nghĩ thế thanh toán bằng TM dù ở bên mua haybên bán sao lại không được kt chứ, công ty mình hàng tháng kê khai vẫn KT bình thường mà
    Bạn xem lại luật thuế GTGT nhá, đối với bên mua, những hóa đơn đầu vào có tổng giá trị thanh toán từ 20 triệu trở lên muónđu7o5c khấu trừ thuế gtgt thì phải thanh toán qua ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi kimcuc88
    Các bạn cho mình hỏi xíu nha.Cty mình có 1 hợp đồng với cty A,Tổng giá trị HĐ là 90tr.Cty mình thu tiền làm 2 đợt. Đợt 1 mình thu 40% và đợt 2 60% còn lại.Như vậy số tiền đợt 1 mình thu bằng tiền mặt có được không.Đọt 2 thì cty A chuyển khoản cho cty mình.bạn tra lời dùm mình nha
    Theo quy định thì hóa đơn trên 20 triệu (hóa đơn GTGT) phải thanh toán qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế GTGT. Nếu bên bạn xuất hóa đơn thông thường thì không cần quan tâm đến việc thanh toán tiền mặt hay chuyển khoản. Còn nếu không thì bạn sẽ không được khấu trừ thuế GTGT thế thôi

---------- Post added at 09:17 AM ---------- Previous post was at 09:10 AM ----------

Trích dẫn Gửi bởi Van Tay
    Minh la ben ban, khach hang thanh toan bang hinh thuc nao cung duoc, mien sao tren hoa don hinh thuc thanh toan mih ghi TM/CK thoi. Con khach hang thanh toan bang thi ho khhong duoc khau tru thue cho khoan do thoi
    ừ thì đúng là chuyện thanh toán bằng tiền mặt trong trường hợp này (bên bạn là bên bán) không ảnh hưởng gì đến cty bạn nhưng bạn nên gọi điện thông báo cho khách hàng biết về chuyện thanh toán trên 20 triệu phải thanh toán qua ngân hàng (chuyển khoản từ tài khoản của người mua sang tài khoản của người bán) mới được khấu trừ thuế GTGT. Có thể bên mua hàng không biết điều này. Mình làm kinh doanh mà, phải hợp tác các bên cùng có lợi sẽ lâu dài hơn, nếu có thể giúp nhau được cái gì mình nên giúp như vậy bạn sẽ có những đối tác kinh doanh lâu dài bền vững. Còn nếu họ chấp nhận không khấu trừ thuế thì..........

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối