Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hạch toán bán hàng

Mọi người cho em hỏi chút.Công ty em bán hàng,cụ thể là máy tính.Trong trường hợp,công ty em bán cho cá nhân mà họ ko lấy háo đơn GTGT, thì em phải xử lý thế nào để có thể kê khai vào thuế GTGT đầu ra hàng tháng.
    Nếu ko có thuế GTGT đầu ra thì em xác định doanh thu mà ko có thuế GTGT có được ko ah.
    Mong mọi người chỉ giúp em.Em cảm ơn!

Ðề: Hạch toán bán hàng

Nếu cá nhân không lấy HĐ thì bạn cứ lưu lại cái phiếu thu ( phiếu xuất khi khách hàng trả tiền í ) rùi cuối tháng bạn ghi 1 HĐ GTGT, nội dung : Khách lẻ , Cột thành tiền thì bạn ghi số tổng công thui là được rồi.
    Cty cũ của mình làm vậy đó ( Siêu thị mà, toàn khách lẻ là chủ yếu )

Trích dẫn Gửi bởi ---o0o---
    Nếu cá nhân không lấy HĐ thì bạn cứ lưu lại cái phiếu thu ( phiếu xuất khi khách hàng trả tiền í ) rùi cuối tháng bạn ghi 1 HĐ GTGT, nội dung : Khách lẻ , Cột thành tiền thì bạn ghi số tổng công thui là được rồi.
    Cty bạn bán máy vi tính, giá trị lớn không (> 1 000 000 ?).
    Thông thường khi bán máy vi tính luôn kèm theo thông tin về người mua để làm các thủ tục cho bp kinh doanh & bảo hành quản lý.
    Bạn nên xuất hóa đơn dựa trên những thông tin này.

Trích dẫn Gửi bởi ---o0o---
    Cuối ngày nhá bạn, không phải cuối tháng đâu,

Khi khách hàng mua máy tính mà không lấy hoá đơn bạn dựa vào thông tin trên các chứng từ liên quan rôi cuối ngày hay cuối tháng làm vài cái HĐ GTGT cho họ ghi khách lẻ là được rồi.

Trích dẫn Gửi bởi bupbego1090
    Mọi người cho em hỏi chút.Công ty em bán hàng,cụ thể là máy tính.Trong trường hợp,công ty em bán cho cá nhân mà họ ko lấy háo đơn GTGT, thì em phải xử lý thế nào để có thể kê khai vào thuế GTGT đầu ra hàng tháng.
    Nếu ko có thuế GTGT đầu ra thì em xác định doanh thu mà ko có thuế GTGT có được ko ah.
    Mong mọi người chỉ giúp em.Em cảm ơn!
    Các trường hợp bán hàng có giá trị lớn hơn 100 ngàn đều phải lập hoá đơn với đầy đủ các thông tin về người mua hàng. Nếu họ không lấy hoá đơn thì vẫn phải có chữ ký của họ (khẳng định họ mua như vậy là đúng, sau này cơ quan chức năng sẽ điều tra nếu cần thiết).

Trích dẫn Gửi bởi BeLamAnh
    Khi khách hàng mua máy tính mà không lấy hoá đơn bạn dựa vào thông tin trên các chứng từ liên quan rôi cuối ngày hay cuối tháng làm vài cái HĐ GTGT cho họ ghi khách lẻ là được rồi.
    Không ghi khách lẻ mà ghi rõ người mua hàng có chữ ký của họ.