Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 14 của 14
    Ghi sai thuế suất 10%x50% thành 5%

Công ty mình mua thép các loại, mặt hàng này được giảm thuế suất 50% nhưng trên hoá đơn tại dòng thuế suất, người bán lại ghi là 5%. Vậy công ty mình có được kê khai thuế đầu vào của hoá đơn này ko hay tính hết vào chi phí. Có phải đến công ty bán sửa lại hoá đơn ko?
    Các bạn giúp mình nhé!
    Mình cảm ơn nhiều!

Ðề: Có được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT trong truờng hợp thanh toán này không ?

Trích dẫn Gửi bởi lehangdewaco
    Các bạn cho mình hỏi tý:
    Công ty mình mua vật tư với hóa đơn GTGT là 80tr, đã chuyển khoản qua ngân hàng 74tr và tiền mặt 6tr. Như vậy công ty mình có được chiết khấu toàn bộ số thuế GTGT của hóa đơn này không ?
    Cảm ơn các bạn nhiều !!!!!!!!!!
    (Nếu cty em còn mua hàng của đơn vị bán ấy nữa thì em nên hạch toán số tiền chi tiền mặt 6 triệu vào khoản chi ứng trước cho đợt mua hàng sau và yêu cầu họ xuất cho một đợt hàng bằng 6tr. Còn hóa đơn 80 tr bạn nên chuyển khoản thêm 6tr để được hoàn thuế hết em à - đây là xử lý tình huống thôi bạn ạ.

Căn cứ thông tư 13 của Bộ tài chính hướng dẫn cách ghi thuế suất thuế GTGT được giảm 50% là : 10% x 50% nhìn là biết thuế suất 10% được giảm 50%. Nếu ghi 5% bên cạnh phải có thêm dòng ghi chú:thuế 10% được giảm 5%

Trích dẫn Gửi bởi letuan28
    Căn cứ thông tư 13 của Bộ tài chính hướng dẫn cách ghi thuế suất thuế GTGT được giảm 50% là : 10% x 50% nhìn là biết thuế suất 10% được giảm 50%. Nếu ghi 5% bên cạnh phải có thêm dòng ghi chú:thuế 10% được giảm 5%
    Ghi vào đâu hả Anh?.
    Nếu khai trên tờ khai thì A kê 5%,tại cột ghi chú bạn ghi 10% *50%

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12