Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Trường hợp này thì mức thuế GTGT phải nộp là bao nhiêu

Kinh doanh bên ngành vận tải,năm 2008 mức thuế suất là 5%,năm 2009 là 10% nhưng tháng 2 lại được giảm 50% vậy:

Tháng 9/2008 cty em có kí 1 hợp đồng với khách hàng trong 6 tháng,tháng 2 hết hạn hợp đồng khách hàng đến thanh toán vậy trường hợp này em phải xuất hoá đơn bao nhiều % ? (năm 2008 là 5%,tháng 1 /2009 10% , tháng 2/2009 10% nhưng chỉ cần tính thuế 5% )

Ðề: Trường hợp này thì mức thuế GTGT phải nộp là bao nhiêu

Bạn nói tháng hai hết hạn hợp đồng nhưng là hết tháng 2 hay qua tháng 2 là hết hạn và bạn xuất hóa đơn khi nào? Nếu lúc xuất hóa đơn mà ngày trong hóa đơn chưa đến tháng 02 thì vẩn là 10% Còn Nếu bạn xuất hóa đơn cho thời điểm này thì vẫn phải xuất hóa đơn là 5%(10%x50%)

Trích dẫn Gửi bởi kimnhut
    Bạn nói tháng hai hết hạn hợp đồng nhưng là hết tháng 2 hay qua tháng 2 là hết hạn và bạn xuất hóa đơn khi nào? Nếu lúc xuất hóa đơn mà ngày trong hóa đơn chưa đến tháng 02 thì vẩn là 10% Còn Nếu bạn xuất hóa đơn cho thời điểm này thì vẫn phải xuất hóa đơn là 5%(10%x50%)
    Xuất hoá đơn trong tháng 2/2009 bạn àh

Trích dẫn Gửi bởi huyennana
    Xuất hoá đơn trong tháng 2/2009 bạn àh
    Thế thì bạn xuất theo thuế suất 10x50%. Bên mình cũng ký HĐ VC trong vòng 1 năm. T1 vừa rồi họ xuất cho mình HĐ theo thuế suất 10% đến T2 này họ lại xuất 10x50%. Trong HĐVC có thoả thuận giá cước VC thay đổi theo thời điểm, còn thuế suất thi theo quy định của nhà nước thôi. Xét cho cùng nếu người mua là DN thì thuế suất thuế VAT ít khi ảnh hưởng đến giá thành SP nên họ không có ý kiến gì cả đâu.

Trích dẫn Gửi bởi huyennana
    Kinh doanh bên ngành vận tải,năm 2008 mức thuế suất là 5%,năm 2009 là 10% nhưng tháng 2 lại được giảm 50% vậy:

Tháng 9/2008 cty em có kí 1 hợp đồng với khách hàng trong 6 tháng,tháng 2 hết hạn hợp đồng khách hàng đến thanh toán vậy trường hợp này em phải xuất hoá đơn bao nhiều % ? (năm 2008 là 5%,tháng 1 /2009 10% , tháng 2/2009 10% nhưng chỉ cần tính thuế 5% )
    Xuất thuế suất 10%*50% theo thông tư 13 2009, vì tại thời điểm này áp dụng thông tư mới

đúng đó! tại thời điểm xuất hóa đơn thì bạn mới kê khai thuế nên mình cho rằng trường hợp này bạn xuất hóa đơn với thuế suất là 10*50% không có vấn đề gì cả.

trả có gì phải bàn cãi cả, Cty bạn và Cty khác có ký hợp đồng như thế nào thì vẫn phải tuân thủ theo Pháp luật( Luật thuế) cứ theo QĐ16 và TT 13 mà làm.
    Chào bạn

Bạn xuất hoá đơn tại thời điểm nào thì xuất theo quy định tai thời điêm đó.
    Theo mình thì xuất 10*50%