Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Hóa đơn nhiên liệu xe tải

Tổng chi phí nhiên liệu năm 2008 được trích 35% tổng doanh thu là: 100tr
    Thực tế hđ nhiêu liệu phát sinh là 105tr
    Vậy 05 triệu tiền thừa này mình có được chuyển sang năm sau k hay thuế có phạt DN lỗi gì k vì liên quan đến thuế đầu vào?
    Vì DN mình nếu cứ tính chi phí nhiên liệu theo định mức của thuế thì nhiều chuyến bị âm dầu phụ thuộc vào tuyến đường, hàng nặng hàng nhẹ, doanh thu cao hay thấp.
    Mình hạch toán như sau:
    HĐ nhiên liệu: N1523/C111, 112
    Khi trích 35%DThu: N154/C1523
    Số lệch 5tr coi như là còn tồn kho ( TK 1523 dư nợ)

Ðề: Hóa đơn nhiên liệu xe tải

Trích dẫn Gửi bởi hongdiep78
    Vậy 05 triệu tiền thừa này mình có được chuyển sang năm sau k hay thuế có phạt DN lỗi gì k vì liên quan đến thuế đầu vào?
    Vì DN mình nếu cứ tính chi phí nhiên liệu theo định mức của thuế thì nhiều chuyến bị âm dầu phụ thuộc vào tuyến đường, hàng nặng hàng nhẹ, doanh thu cao hay thấp.
    Mình hạch toán như sau:
    Sao lại định mức của thuế? Chi phí nhiên liệu còn phụ thuộc loại đường, cấp đường nữa chứ bạn. Đường cấp 1 khác đường cấp 2, 3, đường ổ gà khác đường ổ voi nữa. Bạn xem là tồn kho thì không được vì thức tế đã sử dụng, nhiên liệu đã tiêu hao cho việc vận chuyển kinh doanh.

Vì vậy bạn cứ hạch toán chi phí đó vào chi phí sản xuất, khi cần thiết mới giải thích

Trích dẫn Gửi bởi NÀI
    Sao lại định mức của thuế? Chi phí nhiên liệu còn phụ thuộc loại đường, cấp đường nữa chứ bạn. Đường cấp 1 khác đường cấp 2, 3, đường ổ gà khác đường ổ voi nữa. Bạn xem là tồn kho thì không được vì thức tế đã sử dụng, nhiên liệu đã tiêu hao cho việc vận chuyển kinh doanh.

Vì vậy bạn cứ hạch toán chi phí đó vào chi phí sản xuất, khi cần thiết mới giải thích
    Chính xác là có trường hợp này đó anh. Doanh nghiệp xây dựng định mức chi phí nhiên liệu ko hợp lý thì CQ Thuế ấn định chi phí nhiên liệu chỉ được phép 35% của tổng Doanh thu.

Vậy theo như bạn Hiền thì tớ cứ để tồn kho lương nhiên liệu là 5tr.
    Nhưng vấn đề mình quan tâm ở đây là Thuế có phạt mình tiền thuế GTGT đầu vào k? ( đáng lẽ chỉ được khấu trừ 2đ thì lại khấu trừ 3đ) đó bạn?
    Mình cứ suy nghĩ mãi về vấn đề này bạn ạ

Trích dẫn Gửi bởi Hiền Triết
    Chính xác là có trường hợp này đó anh. Doanh nghiệp xây dựng định mức chi phí nhiên liệu ko hợp lý thì CQ Thuế ấn định chi phí nhiên liệu chỉ được phép 35% của tổng Doanh thu.
    Chỉ cho anh cái quy định của dòng bôi đậm đi :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi King Tiger
    Chỉ cho anh cái quy định của dòng bôi đậm đi :xinloinhe:
    Cái này chắc là tuỳ cảm tính của mỗi cơ quan thuế quá. Chứ cũng không có nghe thấy thì phải ?

Trích dẫn Gửi bởi hongdiep78
    Mình hạch toán như sau:
    Công ty của bạn vì sao bị ấn định mức 35% nhiên liệu / tổng doanh thu? có văn bản của cơ quan thuế hay không ? thời gian áp dụng của văn bản là bao lâu?
    Công ty mình cũng làm công tác vận tải nhưng mình vẫn hạch toán định mức nhiên liệu theo các quyết định của công ty và cũng đã quyết toán với cơ quan thuế rồi mà có thấy bên thuế bác quyết định đầu.
    Bạn có thể tham khảo cách xây dựng định mức nhiên liệu theo tiêu chí sau :
    1- Đối với những xe mua mới 100% :
    - Căn cứ vào định mức chuẩn của từng loại xe do nhà sản xuất tính toán ghi trong catalog khi nhập xe.
    - Căn cứ vào các cấp đường do nhà nước qui định.
    2- Đối với những xe đã qua sử dụng :
    - Căn cứ vào số km mà xe đó đã hoạt động và số lần sửa chữa lớn để đánh giá chất lượng còn lại của xe và áp dụng định mức thực tế , có nghĩa là bạn phải tự xác định định mức cho chiếc xe đó trong môi trường hoạt động thực tế.
    Mình đã thực hiện theo cách này và chưa khi nào định mức nhiên liệu tiêu hao thực tế vượt 35%/tổng doanh thu cả.Thực tế trong công tác vận tải nếu chi phí nhiên liệu vượt mức 30% cũng đã bị lỗ rồi.

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    Công ty của bạn vì sao bị ấn định mức 35% nhiên liệu / tổng doanh thu? có văn bản của cơ quan thuế hay không ? thời gian áp dụng của văn bản là bao lâu?
    Công ty mình cũng làm công tác vận tải nhưng mình vẫn hạch toán định mức nhiên liệu theo các quyết định của công ty và cũng đã quyết toán với cơ quan thuế rồi mà có thấy bên thuế bác quyết định đầu.
    Bạn có thể tham khảo cách xây dựng định mức nhiên liệu theo tiêu chí sau :
    1- Đối với những xe mua mới 100% :
    - Căn cứ vào định mức chuẩn của từng loại xe do nhà sản xuất tính toán ghi trong catalog khi nhập xe.
    2- Đối với những xe đã qua sử dụng :
    - Căn cứ vào số km mà xe đó đã hoạt động và số lần sửa chữa lớn để đánh giá chất lượng còn lại của xe và áp dụng định mức thực tế , có nghĩa là bạn phải tự xác định định mức cho chiếc xe đó trong môi trường hoạt động thực tế.
    Mình đã thực hiện theo cách này và chưa khi nào định mức nhiên liệu tiêu hao thực tế vượt 35%/tổng doanh thu cả.Thực tế trong công tác vận tải nếu chi phí nhiên liệu vượt mức 30% cũng đã bị lỗ rồi.
    Chắc chắn là ko có cái quy định nào khống chế chi phí nhiên liệu ở mức 35% ở DN vận tải cả. Mức chi phí nhiên liệu khoảng 30-50% là chuyện bình thường nhé.

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Chắc chắn là ko có cái quy định nào khống chế chi phí nhiên liệu ở mức 35% ở DN vận tải cả. Mức chi phí nhiên liệu khoảng 30-50% là chuyện bình thường nhé.
    đương nhiên chuyện lỗ cũng là bình thường mà , phải không cattien?

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    đương nhiên chuyện lỗ cũng là bình thường mà , phải không cattien?
    Còn phải xem đó là vận tải bằng phương tiện nào, đường xá như thế nào, xe cũ hay mới, các chi phí nhân công kèm theo... thì mới biết lời hay lỗ được

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối