Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Tiền phạt nộp chậm thuế GTGT?

Hic hic, Cả nhà ui? Mình vừa phải kê khai bổ sung tăng số thuế VAT phải nộp của tháng trước (tháng 09). Tiền thuế tăng đó thì được khấu trừ vào tháng này (tháng 10)và vẫn còn được chuyển sang kỳ sau (tức ko phải nộp VAT tháng 10 nữa) giờ mình còn tiền phạt nộp chậm. Số tiền là 1.405đ, mình có phải đem số tiền này đi nộp ko? Chẳng lẽ cầm 1.500đ, viết giấy nộp tiền và nộp ư? Có ai gặp trường hợp này ko? Cả nhà có cách gì giúp mình với, mình cảm ơn nhiều!

Ðề: Tiền phạt nộp chậm thuế GTGT?

Trích dẫn Gửi bởi quynhlinh24
    Hic hic, Cả nhà ui? Mình vừa phải kê khai bổ sung tăng số thuế VAT phải nộp của tháng trước (tháng 09). Tiền thuế tăng đó thì được khấu trừ vào tháng này (tháng 10)và vẫn còn được chuyển sang kỳ sau (tức ko phải nộp VAT tháng 10 nữa) giờ mình còn tiền phạt nộp chậm. Số tiền là 1.405đ, mình có phải đem số tiền này đi nộp ko? Chẳng lẽ cầm 1.500đ, viết giấy nộp tiền và nộp ư? Có ai gặp trường hợp này ko? Cả nhà có cách gì giúp mình với, mình cảm ơn nhiều!
    Phạt 1.405 thì vẫn phải nộp thôi, ghi giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền măt, số tiền là 1.405 , đưa cho họ 1.500 luôn.Hạch tóan vào TK 811- nhớ loại ra khi tính thu nhập chịu thuế.

Trích dẫn Gửi bởi quynhlinh24
    Hai đoạn mầu xanh và đỏ là thế nào?

Về khai bổ sung, điều chỉnh trước đây có Cv 3267 đã gây nên sự tranh luận sôi nổi, nay TCT có CV 4247/TCT-CS ngày 11/11/2008 sửa lại.
    Về kê khai bổ sung điều chỉnh sai sót của các tháng trước nếu làm tăng số thuế phải nộp của tháng đó thì mới phải nộp số thiếu và phạt chậm nộp.

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh

Về khai bổ sung, điều chỉnh trước đây có Cv 3267 đã gây nên sự tranh luận sôi nổi, nay TCT có CV 4247/TCT-CS ngày 11/11/2008 sửa lại.
    Về kê khai bổ sung điều chỉnh sai sót của các tháng trước nếu làm tăng số thuế phải nộp của tháng đó thì mới phải nộp số thiếu và phạt chậm nộp.
    4247 hay 3689 vậy bác Tiên Sinh?:xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi BẢO ĐỨC
    4247 hay 3689 vậy bác Tiên Sinh?:xinloinhe:
    CV 4247/TCT-CS ngày 11/11/2008 về khai bổ sung, điều chỉnh thuế GTGT sai sót của các kỳ trước đã khai. CV này đã phù hợp với TT 60 và Nghị định 85. CV này không hồi tố các sai sót do CV 3287.
    CV 3689 là về ứng dụng phần mềm khai thuế của Ngành thuế.

Ui! Thế thì số thuế GTGt phải nộp của tháng trước tăng lên đó em có được khấu trừ vào tháng này ko? ( tháng này số thuế được khấu trừ lớn hơn số thuế phải nộp mà). Em khai bổ sung xong rồi vào PL01-3/GTGT khai lại và PM tự cho phép khấu trừ mà! Em làm đúng ko? Kíu em nhé! Thank cả nhà!

CV 4247/TCT-CS ngày 11/11/2008 về khai bổ sung, điều chỉnh thuế GTGT sai sót của các kỳ trước đã khai. CV này đã phù hợp với TT 60 và Nghị định 85. CV này không hồi tố các sai sót do CV 3287.
    CV 3689 là về ứng dụng phần mềm khai thuế của Ngành thuế.
    Thằng 3689 cũng có 1 đoạn hướng dẫn đấy anh. Anh Đức cũng có post cái CV 3689 này lên rồi. :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi Philosopher
    Thằng 3689 cũng có 1 đoạn hướng dẫn đấy anh. Anh Đức cũng có post cái CV 3689 này lên rồi. :xinloinhe:
    CV 3689 cũng có một khúc, tuy nhiên chưa sony bằng CV 4247.
    CV 4247 có 3 ví dụ luôn cho các trường hợp sai sót, đảm bảo đọc không cần tranh luận. Rất tiếc là chỉ có bản giấy mà chưa có file

CV 3689 cũng có một khúc, tuy nhiên chưa sony bằng CV 4247.
    CV 4247 có 3 ví dụ luôn cho các trường hợp sai sót, đảm bảo đọc không cần tranh luận. Rất tiếc là chỉ có bản giấy mà chưa có file
    Đọc xong cũng không thấy rõ ràng. Trong 3 ví dụ đó không xét đến trường hợp như thế này.

Ví dụ tháng 2/2008 số thuế còn được khấu trừ là 120tr nhưng có một hóa đơn kê khai trùng 50tr.

Đến tháng 3/2008 số thuế còn được khấu trừ là 10tr

Như vậy đến tháng 7/2008 điều chỉnh vào tờ khai tháng 6/2008 là 50tr và không phải nộp phạt nhưng cái này nó ảnh hưởng đến tháng 3/2008 (Vì nếu đúng thì tháng 3/2008 phải nộp là 40tr chứ không phải được khấu trừ 10tr)

=> Để không được bị phạt phải đủ hai điều kiện:
    1. Tháng có số liệu điều chỉnh là âm (sau khi thực hiện điều chỉnh)

2. Số liệu phải âm liên tục.

Nếu có một tháng nào đó phát sinh dương hoặc số âm thấp hơn số điều chỉnh thì tính phạt từ tháng phát sinh tăng thêm đó.