Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Điều chỉnh thuế theo mẫu 01/KHBS

Em chào các anh chị!
    Em tự giới thiệu em là thành viên mới ra nhập. Em vừa mới đi làm nên chưa có kinh nghiệm trong công việc kế toán. Mong các anh chị chỉ bảo cho em nhé. Nhân tiện em muốn hỏi các anh chị về tờ khai điều chỉnh mẫu 01/KHBS. Trước đây chị kế toán ở công ty em có kê khai thuế GTGT hàng tháng, nhưng do bị nhầm kê khai sai đối tượng nộp thuế (Ví dụ tiền điện hàng tháng ko có mã số thuế hay tên công ty mà vẫn kê khai số liệu vào tờ khai thuế từ T06/2007 cho đến tận T12/2006).
    Trong BCTC 2006 đã chỉnh sửa mà trong tờ khai thuế vẫn để nguyên cho đến bi giờ. Mong các anh chị giải thích giúp em từng chỉ tiêu để em điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ. À công ty em vẫn còn hơn 12tr tiền thuế GTGTđược khấu trừ. Vậy em có phải nộp phạt 5% số đã kê khai sai hay là trừ luôn vào số 12tr.
    Cám ơn các anh chị nhiều nhiều!

Ðề: Điều chỉnh thuế theo mẫu 01/KHBS

Sao mãi chẳng thấy Bác nào trả lời em? Hôm nào em cũng mở xem hồi âm mà chẳng thấy gì cả.Hicccccc.

Trích dẫn Gửi bởi donghai_ca
    Em chào các anh chị!
    Em tự giới thiệu em là thành viên mới ra nhập. Em vừa mới đi làm nên chưa có kinh nghiệm trong công việc kế toán. Mong các anh chị chỉ bảo cho em nhé. Nhân tiện em muốn hỏi các anh chị về tờ khai điều chỉnh mẫu 01/KHBS. Trước đây chị kế toán ở công ty em có kê khai thuế GTGT hàng tháng, nhưng do bị nhầm kê khai sai đối tượng nộp thuế (Ví dụ tiền điện hàng tháng ko có mã số thuế hay tên công ty mà vẫn kê khai số liệu vào tờ khai thuế từ T06/2007 cho đến tận T12/2006).
    Trong BCTC 2006 đã chỉnh sửa mà trong tờ khai thuế vẫn để nguyên cho đến bi giờ. Mong các anh chị giải thích giúp em từng chỉ tiêu để em điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ. À công ty em vẫn còn hơn 12tr tiền thuế GTGTđược khấu trừ. Vậy em có phải nộp phạt 5% số đã kê khai sai hay là trừ luôn vào số 12tr.
    Đối với trường hộ này bạn làm mẫu 01/KHBS và phụ lục 01-3/GTGT điều chỉnh giảm chỉ tiêu thuế khấu trừ, tăng số thuế phải nộp, mặc dù cty bạn vẫn còn tiền khấu trừ nhưng vẫn nộp phạt vì đây là 2 khoản hoàn toàn khác nhau, mỗi ngày chậm nộp là 0.05%, nếu làm lại thì hơi bị rắc rối vì quá nhiều tháng, mà cứ mỗi tháng bạn làm lại tờ 01/GTGT đúng của mỗi tháng đó, chúc bạn làm tốt, ko thì bạn nên hỏi người quản lý thuế của mình.

Trích dẫn Gửi bởi Dunghd
    Đối với trường hộ này bạn làm mẫu 01/KHBS và phụ lục 01-3/GTGT điều chỉnh giảm chỉ tiêu thuế khấu trừ, tăng số thuế phải nộp, mặc dù cty bạn vẫn còn tiền khấu trừ nhưng vẫn nộp phạt vì đây là 2 khoản hoàn toàn khác nhau, mỗi ngày chậm nộp là 0.05%, nếu làm lại thì hơi bị rắc rối vì quá nhiều tháng, mà cứ mỗi tháng bạn làm lại tờ 01/GTGT đúng của mỗi tháng đó, chúc bạn làm tốt, ko thì bạn nên hỏi người quản lý thuế của mình.
    Tại sao còn tiền được khấu trừ mà vẫn phải nộp phạt thế bạn?:confuse1:
    Tại sao cứ mỗi tháng phải làm 1 bảng 01/KHSB vậy?:confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi donghai_ca
    Em chào các anh chị!
    Bạn ghi nhầm Năm!:smilielol5:

Trường hợp này:

(Ví dụ tiền điện hàng tháng ko có mã số thuế hay tên công ty mà vẫn kê khai số liệu vào tờ khai thuế
    Làm bảng 01/KHBS để điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ này!

Nếu kỳ BC tháng 06/2006 công ty bạn không phát sinh thuế phải nộp, ngược lại phát sinh số thuế được khấu trừ thì:
    -Nếu Số thuế được khấu trừ > số thuế bạn điều chỉnh Giảm này => Bạn không phải nộp phạt nhé!
    -Nếu Số thuế được khấu trừ < số thuế bạn điều chỉnh Giảm này => Bạn trừ ra và Tính số tiền phải nộp phạt!

Tính tiền nộp phạt: Số tiền * Số ngày chậm * 0.05%

Nếu kỳ BC tháng 06/2006 công ty bạn phát sinh thuế phải nộp thì Bạn Tính số tiền phải nộp Phạt trong trường hợp này như bình thường!

Kể ra cũng phức tạp quá:sweatdrop::sweatdrop:!