Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Thuế GTGT?

Thuế GTGT?

Các Pác cho em hỏi với:
    + Luật thuế GTGT Việt Nam ra đời từ khi nào?
    + Luật thuế GTGT có bao nhiêu điều
    + Ngày nào là ngày chính thức áp dụng luật thuế GTGT tại Việt Nam?
    + Tại sao lại gọi là hóa đơn GTGT?
    EM nghe nói về thuế GTGT rất nhiều nhưng ko biết nó ra đời khi nào cả? Các Pác giúp em tìm hiểu thêm vể nó với!

Ðề: Thuế GTGT?

Trích dẫn Gửi bởi Sư Tử Trắng
    Em nghe giang hồ đồn đại cũng như qua ti vi thì năm 1998 mới có các chiến dịch tuyên truyền phổ biến về thuế Và Anh Tới, và có cả 1 tiểu phẩm mang tính quốc gia về tuyên truyền thuế VAT, không biết nó chính thức có hiệu lực khi nào? Bác KID cho em xin cái công báo được không?

Về cái định nghĩa Hóa Đơn GTGT thì hình như bác định nghĩa sai cái đó của bác là định nghĩa về thuế GTGT mà trong tiếng Anh gọi là value-added tax (VAT).
    Khà khà hóa đơn GTGT là một loại chứng từ ghi nhận số tiền người mua phải trả cho người bán(Hóa đơn nhá), trong đó bao gồm cả tiền thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hóa dịch cụ được cung cấp(GTGT nhá) mà người bán thu giúp nhà nước(thuế nhá)=> vì vậy gọi là Hdon GTGT :sifone:

* Mở Topic khác đi :-O16:nếu chú định hỏi về cái bộ phim ấy chiếu ngày nào thì ... chịu, dù rằng khi đó có coi :-O21:

[QUOTE="Kidmandang"]Khà khà hóa đơn GTGT là một loại chứng từ ghi nhận số tiền người mua phải trả cho người bán(Hóa đơn nhá), trong đó bao gồm cả tiền thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hóa dịch cụ được cung cấp(GTGT nhá) mà người bán thu giúp nhà nước(thuế nhá)=> vì vậy gọi là Hdon GTGT :sifone:

* Mở Topic khác đi :hurray::hurray::hurray:

Trích dẫn Gửi bởi Sư Tử Trắng
    + Tại sao lại gọi là hóa đơn GTGT?
    Vì nó không phải là hóa đơn bán hàng thông thường :hysterical::dapghe:

anh chị ơi em la sv mới học về môn kế toán tài chính em chưa hiểu về thuế VAT.khi nào thì sử dụng thuế này.sự khác nhau giữa thuế GTGT phải nộp cho NN và thuế được khấu trừ.mong anh chị giúp em .hiiiiiiiiiiiiiiiiii

Trích dẫn Gửi bởi King Tiger
    Đã là thuế thì phải nộp vào NSNN. Đối với thuế GTGT thì xác định như sau:

Nếu kết quả là dương => vác tiền đi nộp

Nếu kết quả là âm => được khấu trừ qua kỳ kế tiếp, nếu phù hợp với quy định => hoàn thuế GTGT
    Khà khà, bác đúng là cạp quần dắt luật chứ không phải công văn nữa he he, giải thích thuyết phục, thanks!:ibbanana:

To Sư tử trắng: biết bi giờ cũng hơi muộn rùi đó EVA có súng

Trích dẫn Gửi bởi King Tiger
    Đã là thuế thì phải nộp vào NSNN. Đối với thuế GTGT thì xác định như sau:

Nếu kết quả là dương => vác tiền đi nộp

Nếu kết quả là âm => được khấu trừ qua kỳ kế tiếp, nếu phù hợp với quy định => hoàn thuế GTGT
    phải nhớ làm phù hợp với cái đỏ đỏ nhé.