Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

hóa đơn đỏ có được phép xuất âm không ?

Cả nhà ơi cho mình hỏi công ty mình đang bị xuất thừa hóa đơn cho khách hàng, bên mình yêu cầu họ xuất trả lại nhưng họ không chịu, họ yêu cầu cty mình phải xuất âm phần hóa đơn thừa ấy sang cho cty họ. Nhưng theo như mình được biết thì không được xuất âm hóa đơn. Có ai biết vấn đề này không chỉ giúp mình với.Có văn bản thông tư nào quy định về việc xử lý hóa đơn xuất thừa thì càng tốt

Ðề: hóa đơn đỏ có được phép xuất âm không ?

Trích dẫn Gửi bởi hangadc
    Cả nhà ơi cho mình hỏi công ty mình đang bị xuất thừa hóa đơn cho khách hàng, bên mình yêu cầu họ xuất trả lại nhưng họ không chịu, họ yêu cầu cty mình phải xuất âm phần hóa đơn thừa ấy sang cho cty họ. Nhưng theo như mình được biết thì không được xuất âm hóa đơn. Có ai biết vấn đề này không chỉ giúp mình với.Có văn bản thông tư nào quy định về việc xử lý hóa đơn xuất thừa thì càng tốt
    Hóa đơn thì ko thể xuất âm đc..
    Nếu xuất thừa thì lập biên bản thu hồi hóa đơn
    Và làm lại tờ mới giao cho khách hàng
    Thân

Theo mình thì hóa đơn đỏ được xuất phần doanh thu âm

phần nội dung bạn ghi chữ: điều chình giảm doanh thu theo hợp đồng số...
    số lượng, đơn giá, thành tiền thì vẫn ghi bình thường là được hoặc là bạn có thể đóng trong ngoặc đơn

Chỉ mới biết là viết hóa đơn thêm phần thuế chứ chưa biết vụ này.
    nghiên cứu đã

Em oi! chỉ có trường hợp này thôi nhé: Em mua hàng của CT A và hàng về kèm phiếu xuất kho của họ về ngày 31.5. Nhưng hóa đơn chưa về thì từ ngày 31.5 em có thể bán hàng đấy và viết hóa đơn cho khách hàng là B, C nào đấy rồi. Em làm kèm biên bản xác nhận hàng về trước hóa đơn về sau nhờ bên A ký xác nhận là được. Chị chưa rõ câu hỏi của em: Nếu là hàng trong kho hết và theo dõi hóa đơn hết mà em xuất hàng âm trên hóa đơn thì xử lý như trên. Còn em xuất hóa đơn âm doanh thu hay xuất âm gì đấy nữa

Trích dẫn Gửi bởi hangadc
    bên mình từng gặp trường hợp này, nhưng bên mình viết hóa đơn A ghi đơn giá cao hơn so với hợp đồng, nên xuất háo đơn khác ghi nội dung là điều chỉnh giảm hóa đơn A, mặt nhiên số thuế, doanh thu này được hiểu là ghi âm trên báo cóa thuế, chứ trên hóa đơn mình không đuọc phép ghi âm đâu, bạn có thể theo dõi thông tư 153 để điều chỉnh hóa đơn GTGT

Ðề: Re: hóa đơn đỏ có được phép xuất âm không ?

Mình chưa nghe hoá đơn đỏ xuất âm bao giờ. Sai thì huỷ xuất lại nhớ phải có biên bản huỷ. Đừng có làm theo họ mà xuất hoá đơn lại.

Chị Thảo ah. C không hiểu ý câu hỏi của em. Bên Em là cty xây lắp, hợp đồng có giá trị lớn nên khi xuất hóa đơn thì cũng tương ứng với phần thanh toán. Khi lắp đặt xong thì mới thực hiện nghiệm thu và quyết toán. Con số quyết toán có thể cao hơn hoặc thấp hơn so với giá trị hợp đồng đã kí, trường hợp em hỏi ở đây là giá trị quyết toán thấp hơn giá trị hợp đồng, mà khi xuất hóa đơn bên em lỡ xuất dủ theo giá trị hợp đồng nên mói bị thừa giá trị hóa đơn xuất cho họ.Yêu cầu họ xuất trả thì họ không chịu mà cứ bắt xuất âm, nên phải hỏi mọi người xem có ai biết điều luật nào quy định vấn đề này không

cho em gửi câu hỏi như thế nào vậy.em gửi mà chẳng thấy nó hiện lên diễn đàn gì cả.Cả nhà giúp em với

Theo mình bạn nên làm biên bản hủy hóa đơn đó và viết lại cái mới, còn cái dụ xuất âm hóa đơn thì mình chưa nghe bao giờ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối