Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Thuế TNDN và TNCN ở cty 1 Thành Viên nên làm theo cách nào

Cho em hỏi Cách tính Thuế TNDN và TNCN ở cty 1 Thành Viên..

Chào cả nhà ,em đang dự định mở cty 1 thành viên ,tìm hiểu về thuế thu nhập odanh nghiệp (TNDN) và TNCN có chỗ này em vẫn chưa rõ nên nhờ các anh chị biết giải thích dùm em nhé ."
    “Theo công văn số 7083/BTC-TCT ngày 22/5/2009 của Tổng Cục Thuế thì: Công ty TNHH một thành viên do một cá nhân sáng lập, sau khi nộp thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN, thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo qui định của pháp luật và trích lập các quỹ theo quy định tại Điều lệ công ty thì phần thu nhập còn lại của thành viên góp vốn được xác định là thu nhập chịu thuế và phải kê khai nộp thuế như sau:
    - Nếu thành viên góp vốn rút lợi nhuận ra khỏi công ty thì phải kê khai, nộp thuế TNCN đối với thu nhập từ đầu tư vốn với thuế suất 5% ngay khi rút lợi nhuận.
    - Nếu thành viên góp vốn dùng lợi nhuận để ghi tăng vốn điều lệ của công ty thì chưa phải nộp thuế ngay mà sẽ nộp thuế TNCN đối với hoạt động đầu tư vốn với thuế suất 5% khi thành viên góp vốn bán doanh nghiệp hoặc khi đình chỉ hoạt động của doanh nghiệp. “

Em muốn hỏi là “rút vốn lợi nhuận ra khỏi cty “là mình rút bao nhiêu cũng được ạ ?
    VD : Vốn đầu tư của e là 300tr /tháng và e thu về là 400tr => lợi nhuận là 100tr . Vậy là em có thể rút hết 100tr và chỉ đóng 5% thuế TNCN mà ko cần đóng đồng nào TNDN phải không ạ ?
    Còn nếu em đóng hết TNDN là 100tr*25% =25tr ,trường hợp này ko cần đóng TNCN nữa đúng ko .Nhưng đóng hết TNDN thì “lỗ “ quá nhỉ .như vậy mọi người sẽ “rút lợi nhuận ra” cho lời hơn chứ nhỉ .
    Xin các bác giải thích cho em hiểu hơn về điều khoản này phần “rút lợi nhuận ra” ý . em xin cảm ơn

Ðề: Thuế TNDN và TNCN ở cty 1 Thành Viên nên làm theo cách nào

Bạn đọc kỹ lại: 1 DN vẫn phải tính nộp thuế TNDN bình thường sau đó cái LNST ấy chủ DN xử lý
    Công ty TNHH một thành viên do một cá nhân sáng lập, sau khi nộp thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN, thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo qui định của pháp luật và trích lập các quỹ theo quy định tại Điều lệ công ty thì phần thu nhập còn lại của thành viên góp vốn được xác định là thu nhập chịu thuế và phải kê khai nộp thuế như sau:
    - Nếu thành viên góp vốn rút lợi nhuận ra khỏi công ty thì phải kê khai, nộp thuế TNCN đối với thu nhập từ đầu tư vốn với thuế suất 5% ngay khi rút lợi nhuận.
    - Nếu thành viên góp vốn dùng lợi nhuận để ghi tăng vốn điều lệ của công ty thì chưa phải nộp thuế ngay mà sẽ nộp thuế TNCN đối với hoạt động đầu tư vốn với thuế suất 5% khi thành viên góp vốn bán doanh nghiệp hoặc khi đình chỉ hoạt động của doanh nghiệp. “
    vậy sau khi nộp thuế TNDN và trích lập các quỹ theo điều lệ của công ty thỳ chủ DN có thể rút hết, rút 1 phần => phải đem nộp 5% TTNCN trên số tiền đã rút . Nếu ko rút mà ghi tăng vốn điều lệ => chưa phải nộp TTNCN

" Còn nếu em đóng hết TNDN là 100tr*25% =25tr ,trường hợp này ko cần đóng TNCN nữa đúng ko .Nhưng đóng hết TNDN thì “lỗ “ quá nhỉ .như vậy mọi người sẽ “rút lợi nhuận ra” cho lời hơn chứ nhỉ .
    Xin các bác giải thích cho em hiểu hơn về điều khoản này phần “rút lợi nhuận ra” ý . em xin cảm ơn " Bạn hiểu vấn đề sai trầm trọng @@ thuế TNDN là bắt buộc đóng, còn phần chủ DN muốn rút ra bỏ túi cá nhân nó nằm trong phần LN sau khi trừ thuế TNDN

Túm lại là sau khi đóng TNDN xong phần còn lại là của mình ,mình có quyền sử dụng tiền lời mà ko phải đóng TNCN nữa phải ko ạ ?
    ĐỌc mấy cái luật của ông nhà nước dài dòng ,khó hiểu ,nhức hết cả đầu. Sao ko vẽ cái sơ đồ nhìn cho dễ hiểu .
    Thanks bác Khiconnb nhé .

Trích dẫn Gửi bởi haidang465
    Túm lại là sau khi đóng TNDN xong phần còn lại là của mình ,mình có quyền sử dụng tiền lời mà ko phải đóng TNCN nữa phải ko ạ ?
    ĐỌc mấy cái luật của ông nhà nước dài dòng ,khó hiểu ,nhức hết cả đầu. Sao ko vẽ cái sơ đồ nhìn cho dễ hiểu .
    Thanks bác Khiconnb nhé .
    Trời vẫn chưa hiểu nữa bạn có làm KT không vậy