Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

chứng từ hợp lệ khi thu mua hàng nông lâm sản

chào các bạn, cho mình hỏi về chứng từ hợp lệ khi thu mua hàng nông lâm sản của người trực tiếp sản xuất bao gồm những gì?
    ngoài bảng kê thu mua theo mẫu số 01/TNDN ban hành kèm thông tư 130/2008/TT-BTC có cần phải hoá đơn mua hàng theo mẫu 06/TMH-3LL không? ngoài ra còn chứng từ gì nữa không ?
    Cảm ơn các bạn nhiều!

Ðề: chứng từ hợp lệ khi thu mua hàng nông lâm sản

Hàng tháng mình mua của nông dân, lập bảng kê 01/TNDN để kê khai nộp cùng BC thuế hàng tháng, mình vẫn làm thế, vẫn ổn đó. Không biết ai có ý kiến gì khác ko?

Trích dẫn Gửi bởi nguahoang01
    Theo đó thì doanh nghiệp được phép lập bảng kê nhưng không lập bảng kê kèm chứng từ thanh toán sẽ không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Vậy chứng từ thanh toán ở đây là gì? có phải hoá đơn mua hàng ko? hay là phiếu chi có chữ ký của người bán hàng? vì trên bảng kê 01/TNDN không hề có chữ ký người bán hàng
    Các bạn có ý kiến gì ko?
    Bên tớ cũng hay mua hàng của các hộ dân ko có đăng ký kinh doanh, về mặt hồ sơ lâm luật thì oki, nhưng về mặt thuế thì phải đem hợp đồng mua bán lên thuế mua hoá đơn lẻ.
    Bạn cứ đem hợp đồng mua bán lên thuế mua hoá đơn lẻ, rồi đưa vào chi phí hợp lý. Và không cần kê nó vào bảng kê 01 làm chi.

Trích dẫn Gửi bởi thanhdiep

Bên tớ cũng hay mua hàng của các hộ dân ko có đăng ký kinh doanh, về mặt hồ sơ lâm luật thì oki, nhưng về mặt thuế thì phải đem hợp đồng mua bán lên thuế mua hoá đơn lẻ.
    Bạn cứ đem hợp đồng mua bán lên thuế mua hoá đơn lẻ, rồi đưa vào chi phí hợp lý. Và không cần kê nó vào bảng kê 01 làm chi.
    Mình thu mua lẻ tẻ thì có hợp đồng mua bán với ai đc?

Trích dẫn Gửi bởi Sao La
    Mình thu mua lẻ tẻ thì có hợp đồng mua bán với ai đc?
    Luật đã ra như vậy, áp dụng mà làm theo thôi.

Cái thu mua lẻ tẻ ko có hợp đồng mua bán --> ko mua được hoá đơn --> ko đưa vào cp hợp lý được.

Trích dẫn Gửi bởi thanhdiep

Luật đã ra như vậy, áp dụng mà làm theo thôi.

Cái thu mua lẻ tẻ ko có hợp đồng mua bán --> ko mua được hoá đơn --> ko đưa vào cp hợp lý được.
    Mình kê bảng kê 01/TNDN, hàng năm nay vẫn vậy. Vẫn OK đó

Trích dẫn Gửi bởi Sao La
    Mình kê bảng kê 01/TNDN, hàng năm nay vẫn vậy. Vẫn OK đó
    Cụ thể là bạn thu mua gì vậy. Đơn vị mình NL cũng là thu mua không có hoá đơn vẫn OK chứng từ của mình là phiếu mua hàng kiêm thanh toán, phiếu nhập kho, phiếu chi, làm thêm cái bảng kê theo mẫu 01/TNDN dài như tờ sớ của táo quân nữa là đủ. Cái tờ sớ ấy do DN lập nên khách hàng không phải ký, còn các phiếu kia ký hết cũng mỏi tay rui.Chúc thành công.

bên mình là ct thương mại, đối với hàng mua trực tiếp của nông dân đầu vào ko có hóa đơn theo quy định của luật thuế thì chứng từ hợp lệ mình vẫn làm (đủ điều kiện là chi phí hợp lý) bao gồm:
    bảng kê thu mua nông sản (có đủ chữ ký ng lập và thủ trưởng có đủ thẩm quyền )
    giấy biên nhận (chứng nhận hộ nông dân đó đã nhận tiền thanh toán của bên mình khi mình mua hàng)
    đơn đặt hàng (cái này do bên mình tự quy định trước khi muốn mua cái gì)
    mọi ng có ý kiến đóng góp thêm![/I]