Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

vấn đề về thuế TNDN

em chưa làm báo cáo quý lần nào
    chỉ tiếp nhận số liệu và mang đi nộp nên em còn thắc mắc nhiều lắm
    mong anh chị hướng dẫn cho em để năm sau em có thể tự làm đc báo cáo quý tạm tính
    - trong phần chi phí có chi phí lương: có 4 mấy triệu thôi, trong khi em làm lương mỗi tháng đã 3 mấy triệu rồi=> cộng tổng 3 tháng thì phải > 4 mấy triệu kia rất nhiều
    - chi phí giá vốn: nếu HĐ đầu vào gồm hàng hóa và chi phí vận chuyển=> sẽ tách giá vốn hàng hóa đẻ tổng hợp lại thành chi phí giá vốn phải hok ạ

Ðề: vấn đề về thuế TNDN

Báo cáo quý thì bạn cần có những HĐ hợp lệ + Chi phí lương+ Chi phí khấu hao là được. Báo cáo quý chỉ mang tính chất là tạm tính thôi. Không có gì đâu bạn ak.

Trích dẫn Gửi bởi elm chen
    em chưa làm báo cáo quý lần nào
    chỉ tiếp nhận số liệu và mang đi nộp nên em còn thắc mắc nhiều lắm
    mong anh chị hướng dẫn cho em để năm sau em có thể tự làm đc báo cáo quý tạm tính
    - trong phần chi phí có chi phí lương: có 4 mấy triệu thôi, trong khi em làm lương mỗi tháng đã 3 mấy triệu rồi=> cộng tổng 3 tháng thì phải > 4 mấy triệu kia rất nhiều
    - chi phí giá vốn: nếu HĐ đầu vào gồm hàng hóa và chi phí vận chuyển=> sẽ tách giá vốn hàng hóa đẻ tổng hợp lại thành chi phí giá vốn phải hok ạ
    thứ 1 : về phần lương trong TNCN tạm tính quý : có 2 chỉ tiêu cẩn thận k nhầm
    + Tổng TNCT trả trong kỳ : là tổng tiền lương trả cho tất cả nhân viên
    + Tổng Thu nhập tính thuế trong kỳ : là số tiền sau khi đã trừ các khoản giảm trừ, miễn thuế, BHXh( cái số để tính ra thuế TNCN ý )
    Nên có thể lương thực trả nv quý là 4 mấy triệu nhưng Thu nhập để tính thuế thì lại # nhé.

Thứ 2: CP giá vốn: bạn tách riêng giá vốn,cp vận chuyển riêng nhé

minh muon tim hieu ve cah tinh thue tndn nam 2012 co gi khac so voi nam 2011

cả nhà cho e hỏi.
    Cty e mới đăng ký giấy phép kinh doanh T9/2012. e làm thuế TNDN tạm tính theo mẫu 01B, công ty em là công ty vận tải. vì mới thành lập nên quý 3 công ty e chưa có phát sinh j e chỉ nộp tờ khai không thôi. nhưngg giờ e muốn chuyển sang mẫu 01A, thì có bị phạt không ạ? Giờ e phải giải quyết như thế nào ah?