Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Định khoản hộ quy trình nhập khẩu rượu, pha chế rùi bán

Trường hợp 1: Nếu công ty mình nhập khẩu rượu từ bên nước ngoài về rồi bán nguyên cả chai. Cả nhà giúp em định khoản từ việc lô hàng của mình phải nộp thuế TTĐB, Thuế nhập khẩu, Thuế GTGT khi mà nhập hàng về. Rồi đến việc bán hàng cũng chịu thuế TTĐB,GTGT. Chú ý định khoản phần khấu trừ thuế TTĐB. Có phải thuế TTĐB ở khâu bán hàng= Thuế TTĐB ở khâu nhập khẩu
    Trường hợp 2: Nhập khẩu rượu từ bên nước ngoài rồi pha chế bán thành chai. Yêu cầu cũng như trên. Cho e hỏi cái phần thuế TTĐB lúc bán hàng có phải tính lại trên giá tính thuế TTĐB mới hay ko hay là nó có giá trị chính là thuế TTĐB ở khâu nhập khẩu

Em nghĩ nhiều ng cũng nhầm lần và ko clear ở chỗ này. Mong mọi ng đóng góp và cho ra phương án giải quyết đúng

Ðề: Định khoản hộ quy trình nhập khẩu rượu, pha chế rùi bán

bạn nhập khẩu rượu về và có pha chế, tức là bạn đã biến rượu lít bạn mua thành rượu mang nhãn hiệu riêng của bạn. vậy bạn phải nộp thuế TTĐB khi NK rượu lít, sau đó với rượu chai mà bạn bán ra, bạn cũng phải tính thuế TTĐB cho nó, khi nộp thuế bạn sẽ đc KT số thuế TTĐB bạn đã nộp cho rượu lít ở khâu NK tương ứng với lượng rượu mà bạn đã đóng vào chai và bán đi trong tháng.
    Thường hợp DN bạn mua rượu về và đóng chai luôn, giữ nguyên nhãn hiệu của rượu bạn NK, thì bạn chỉ phải nộp thuế TTBB ở khâu Nk, còn rượu chai bán ra trong kỳ bạn không phải tính thuế TTĐB.
    Bạn có thể tham khảo qua công văn này.H??ng d?n v? vi?c n?p v kh?u tr? thu? TT?B