Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Thuế TNDN tạm tính Q.2 xác định doanh thu nhưng chưa xuất hóa đơn

Em làm về bên xây dựng.Trong quý 2 này, e đã xác định được doanh thu nhưng chưa xuất hóa đơn.TVì chưa xuất hóa đơn nên em ko bít phần doanh thu em kê khai trong thuế TNDN tạm tính có được trừ đi VAT đầu ra ko ạ? T.T. Rất gấp.Mong cả nhà giúp đỡ...

Ðề: Thuế TNDN tạm tính

Trích dẫn Gửi bởi heocon712
    Em làm về bên xây dựng.Trong quý 2 này, e đã xác định được doanh thu nhưng chưa xuất hóa đơn.TVì chưa xuất hóa đơn nên em ko bít phần doanh thu em kê khai trong thuế TNDN tạm tính có được trừ đi VAT đầu ra ko ạ? T.T. Rất gấp.Mong cả nhà giúp đỡ...
    Khi xác định doanh thu bạn phải tách vat ra chứ.

:kissanh:
    Em phải tách VAT ra, và giãm 30% thuế TNDN nếu công ty em thuộc cty vừa và nhỏ

Thuế TNDN: doanh thu và chi phí đều không thuế cả bạn ơi. Mà sao tới giờ vẫn ko xuất HĐ, coi chừng để lâu viết sai tháng, hủy hóa đơn nhiều quá là lên cct cũng bị mắng đó bạn ơi, mình bị gồi nè.

Trích dẫn Gửi bởi hatran_345
    :kissanh:
    Em phải tách VAT ra, và giãm 30% thuế TNDN nếu công ty em thuộc cty vừa và nhỏ
    Bạn lam ơn chỉ dùm mình những công ty như thế nào thì được giảm thuế TNDN 30% nhé và nó nằm trong văn bản pháp luật nào vậy?

Theo quy định của thông tư số 12 thì các doanh nghiệp nhỏ và vừa khi đáp ứng được các điều kiện như sau thì được giảm thuế TNDN 30% và giãn thuế TNDN trong 9 tháng kể từ tháng kê khai
    1. Có vốn điều lệ dưới 10 tỉ
    2. có số lao động bình quân trong năm dưới 300 lao động
    Chúc bạn thành công

hôm nay em gọi cho chị quản lý thuế đội em.chị bảo phải xuất hoá đơn mới được kê khai vào phần doanh thu còn quý này chỉ kê khai chi phí thôi.mà chi phí công ty em lên đến hơn 1 tỷ mà doanh thu = 0 thì có sao ko mấy anh chị nhỉ.hay doanh thu và chi phí phải phù hợp nhau nghĩa là có doanh thu rồi mới kê khai chi phí?em ko hiểu như thề nào luôn. có phải lãi tiền gửi ngân hàng cũng được xác định là doanh thu?

theo quy định của kế toán và Luật thuế TNDN thì doanh thu phải đi đôi với chi phí như vậy bạn đã phát sinh chi phí kinh doanh rồi ở đây tờ khai của bạn là theo thực tế phát sinh do vậy bạn phải kê khai doanh thu thực tế phát sinh đồng thời bạn lập tờ khi bổ sung thuế GTGT nộp cho Chi cục thuế là xong

Phần lãi ngân hàng không phải là doanh thu mà là doanh thu hoạt động tài chính

515 - lãi NH bạn cho vào doanh thu nhé.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối