Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

Công ty mình mới thành lập, ngành nghề: phân phối, kinh doanh phân bón (không sản xuất), vì mới thành lập nên cty mình cần đi tìm đại lý ở các tỉnh và có thuê xe du lịch để đi nghiên cứu thị trường, tìm đại lý. Mỗi lần thuê xe đều có hóa đơn của cty cho thuê xe. Mình muốn hỏi những chi phí này có được tính là chi phí hợp lý không? có giới hạn nào cho chi phí này không? vì 1 tháng cty mình đi rất nhiều tỉnh nên thuê xe nhiều lần (không thuê nguyên tháng mà thuê theo ngày: 1 ngày khi đi gần hoặc nhiều ngày cho đi xa). Mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn !

Ðề: Chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

Ngoài hoá đơn, phiếu chi phải có hợp đồng thêu xe kèm theo nữa. Chúc bạn làm tốt nha

Nếu thuê xe đi trong ngày có cần hợp đồng ko bạn? Vì cty cho thuê họ chỉ ký HĐ cho xe thuê quá 1 ngày thôi.

Trích dẫn Gửi bởi tinhds
    Ngoài hoá đơn, phiếu chi phải có hợp đồng thêu xe kèm theo nữa. Chúc bạn làm tốt nha

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Cảm ơn anh Voi Còi, vậy em chỉ cần có hóa đơn, phiếu chi là okie hết những khỏan này phải ko anh? Có cần kế hoạch công tác của cty ko ah?

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Nếu thuê xe đi trong ngày có cần hợp đồng ko bạn? Vì cty cho thuê họ chỉ ký HĐ cho xe thuê quá 1 ngày thôi.
    Các khoản chi được trừ phải đảm bảo:

1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
    1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
    - Hợp đồng chỉ để các bên thực hiện nghĩa vụ của mình.

- Kế hoạch công tác là của nội bộ công ty.

Vậy đợn vị chỉ cần đảm bảo 2 điều kiện trên là OK!

khoản chi phí này đc đưa vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN bạn a :dichoi::dichoi: