Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

CHI PHÍ ĐỂ TÍNH THUẾ TNDN

Chào anh chị em là dân mới vào nghề lại đầu quân đúng cty xây dựng. Em xin anh chị cho em ý kiến vấn đề này với.
    _ Doanh thu xác định để tính thuế TNDN có theo hoá đơn hay là theo quyết toán khối lượng công trình?
    - Chi phí xác định để tính thuế TNDN có bao gồm các chi phí phát sinh trong kỳ?
    VD: Mình nhận thầu 2 công trình thanh toán theo tiến độ. Chi phí mình đã bỏ ra mua vật tư, nhân công và các cphí khác (256,300,000) cho mỗi công trình. Doanh thu thì chỉ mới xuất 60% của 1 công trình thôi (200,000,000)
    Vậy khi tính thuế TNDN mình có kê hết cphí hay không hay là chỉ phân bổ thôi. Chi phí dở dang có đuợc tính vào chi phí tính thuế TNDN không? Cảm ơn anh chị.:kissanh:

Ðề: CHI PHÍ ĐỂ TÍNH THUẾ TNDN

mình không làm bên xây dựng nên không rỏ lắm, theo mình nghĩ thì các khoản chi phí đó mình đưa vào một lần. Bác nào biết giúp với nha.

Trích dẫn Gửi bởi vte07
    Chào anh chị em là dân mới vào nghề lại đầu quân đúng cty xây dựng. Em xin anh chị cho em ý kiến vấn đề này với.
    _ Doanh thu xác định để tính thuế TNDN có theo hoá đơn hay là theo quyết toán khối lượng công trình?
    - Chi phí xác định để tính thuế TNDN có bao gồm các chi phí phát sinh trong kỳ?
    VD: Mình nhận thầu 2 công trình thanh toán theo tiến độ. Chi phí mình đã bỏ ra mua vật tư, nhân công và các cphí khác (256,300,000) cho mỗi công trình. Doanh thu thì chỉ mới xuất 60% của 1 công trình thôi (200,000,000)
    Vậy khi tính thuế TNDN mình có kê hết cphí hay không hay là chỉ phân bổ thôi. Chi phí dở dang có đuợc tính vào chi phí tính thuế TNDN không? Cảm ơn anh chị.:kissanh:
    Toàn bộ chi phí mà mình đã bỏ ra (chi phí hợp lý) để xd công trình thì được đưa vào để tính chi phí thuế TNDN,viết HĐ bao nhiêu thì tính DT tới đó.

Trích dẫn Gửi bởi stylehv78
    Toàn bộ chi phí mà mình đã bỏ ra (chi phí hợp lý) để xd công trình thì được đưa vào để tính chi phí thuế TNDN,viết HĐ bao nhiêu thì tính DT tới đó.
    Nếu công chi phí đó phục vụ cho nhiều công trình đã phát sinh, nhưng chưa nghiệm thu xác định khối lượng thì có được tính vào không hay phải treo đó hả chị stylehv78? Còn doanh thu đã thực hiện nhưng chưa xuất hoá đơn thì sao? theo chuẩn mực 15 thì khi hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch và kết quả hợp đồng được ước tính một cách đáng tin cậy thì kế toán căn cứ vào chứng từ (bản nghiệm thu...) xác định doanh thu và lập báo cáo tài chính ( không phải hoá đơn) N337/C511.

Mắc chi phải như thế .
    Theo I Ghi nhận doanh thu khi xuất hoá đơn. Còn chi phí thì đưa hết vào bạn nhé!