Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

hàng tháng có phải xác định ra số thuế TNDN ko?

Các bác ơi làm ơn phụ đạo thêm cho em mấy cái về thuế TNDN zơi:
    thứ nhất: là định kỳ phải lập tờ khai thuế TNDN tạm tính đúng ko a? như vậy hàng tháng có phải xác định ra số thuế TNDN ko? và nếu có thì số thuế và lợi nhuận tính được phải vào những sổ nào? Giả sử tháng 10 em tính chênh lệch có trừ lợ của sổ cái 911 là 100M. thuế suất thuế TNDN áp năm 2008 là 28%.

Ðề: hàng tháng có phải xác định ra số thuế TNDN ko?

Trích dẫn Gửi bởi wenjun
    thứ nhất: là định kỳ phải lập tờ khai thuế TNDN tạm tính đúng ko a? như vậy hàng tháng có phải xác định ra số thuế TNDN ko? và nếu có thì số thuế và lợi nhuận tính được phải vào những sổ nào? Giả sử tháng 10 em tính chênh lệch có trừ lợ của sổ cái 911 là 100M. thuế suất thuế TNDN áp năm 2008 là 28%.
    Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007 quy định:

2. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp là loại khai tạm tính theo quý, khai quyết toán năm hoặc khai quyết toán đến thời điểm chấm dứt hoạt động kinh doanh, chấm dứt hợp đồng, chuyển đổi hình thức sở hữu doanh nghiệp, tổ chức lại doanh nghiệp và các trường hợp:
    - Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo từng lần chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất áp dụng đối với tổ chức kinh doanh không phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất.
    - Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ thu nhập trên doanh thu theo tháng hoặc theo lần phát sinh thu nhập của người kinh doanh không thường xuyên.
    - Khai thuế thu nhập doanh nghiệp khấu trừ từ tiền hoa hồng đại lý theo tháng.
    Bạn xác định xem mình thuộc trường hợp nào để khai thuế TNDN.

Trích dẫn Gửi bởi wenjun
    nay thuế TNDN chỉ có 25% thôi bạn ạ:k5798618:

Trích dẫn Gửi bởi ngocban
    nay thuế TNDN chỉ có 25% thôi bạn ạ:k5798618:
    Bạn ơi có công văn nào nói thuế suất là 25% vậy? cho m xin cv đó nha. tks

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Bạn xem TT 03/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 nhé!

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08

Trích dẫn Gửi bởi cht1510
    Bạn xem TT 03/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 nhé!
    Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn về thuế TNDN.

IX. THUẾ SUẤT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
    1. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Phần này và các trường hợp được áp dụng thuế suất ưu đãi.
    2. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động tìm kiếm, thăm dò, khai thác dầu khí và tài nguyên quý hiếm khác tại Việt Nam từ 32% đến 50%. Căn cứ vào vị trí khai thác, điều kiện khai thác và trữ lượng mỏ doanh nghiệp có dự án đầu tư tìm kiếm, thăm dò, khai thác dầu khí và tài nguyên quý hiếm khác gửi hồ sơ dự án đầu tư đến Bộ Tài chính để trình Thủ tướng Chính phủ quyết định mức thuế suất cụ thể cho từng dự án, từng cơ sở kinh doanh.
    Tài nguyên quý hiếm khác tại khoản này bao gồm: bạch kim, vàng, bạc, thiếc, wonfram, antimoan, đá quý, đất hiếm.