Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Quyết toán cuối năm lỗ, vậy quý 4 có nộp không?

Mọi người cho em hoi cái này
    Kế tóan trưởng trước của cty em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính cua 4 qui đều là lời hết nhưng thật ra la tổng kết cả năm bị lỗ. Cty đã đóng 3 qui đầu rồi. Vậy quí 4 này có đóng nữa không. Nếu không thì phải làm sao. Mọi người giúp em với.

Ðề: thuế TNDN ....

Trích dẫn Gửi bởi comat
    Kế tóan trưởng trước của cty em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính cua 4 qui đều là lời hết nhưng thật ra la tổng kết cả năm bị lỗ. Cty đã đóng 3 qui đầu rồi. Vậy quí 4 này có đóng nữa không. Nếu không thì phải làm sao. Mọi người giúp em với.
    Theo qui định thì khi làm tờ khai tạm nộp thuế TNDN hàng quí nếu phát sinh lời thì DN sẽ đóng thuế ngay sau khi nộp tờ khai. Tờ khai qúi 4 theo đúng thì bạn sẽ làm và nộp thuế vào 30/1, còn tờ khai năm là 31/3. Nếu tờ khai quyết toán cả năm lỗ mà trong năm đã đóng thuế TNDN thì số tiền đó bạn có thể cấn trừ vào cho năm sau phần nộp thuế TNDN

Thân

Trích dẫn Gửi bởi comat
    Nếu tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 4/2008 là lời, cty phải nộp thuế TNDN tạm tính. Thời hạn nộp hạn chót là 31/01/2009 (nhiều nơi cho trễ hơn 10 ngày do trùng Tết nguyên đán). Nếu quyết toán thuế TNDN cả năm 2008 là lỗ, cty không phải nộp thuế. Số tiền thuế TNDN đã tạm nộp thì treo sang năm sau. Bạn phân biệt 2 trường hợp khác nhau nhé, nghĩa vụ thuế TNDN căn cứ theo tờ khai theo quý hoặc theo năm, không được bù trừ.

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Theo qui định thì khi làm tờ khai tạm nộp thuế TNDN hàng quí nếu phát sinh lời thì DN sẽ đóng thuế ngay sau khi nộp tờ khai. Tờ khai qúi 4 theo đúng thì bạn sẽ làm và nộp thuế vào 30/1, còn tờ khai năm là 31/3. Nếu tờ khai quyết toán cả năm lỗ mà trong năm đã đóng thuế TNDN thì số tiền đó bạn có thể cấn trừ vào cho năm sau phần nộp thuế TNDN

Thân
    Số tiền cấn trừ vào năm sau có phải là khi mình làm tờ khai thuế TNDN tạm tính của Qui I năm 2009 này sẽ ghi số tiền vào chỉ tiêu điều chỉnh giảm lợi nhuận theo pháp luật phải không khoinhat

Trích dẫn Gửi bởi comat
    Số tiền cấn trừ vào năm sau có phải là khi mình làm tờ khai thuế TNDN tạm tính của Qui I năm 2009 này sẽ ghi số tiền vào chỉ tiêu điều chỉnh giảm lợi nhuận theo pháp luật phải không khoinhat
    Trùi, không phải, đó là chuyện mình thực hiện nghĩa vụ nộp thuế ngân sách thôi. Trên cơ quan thuế quản lý họ sẽ có hồ sơ theo dõi tình hình nộp thuế của công ty bạn và họ sẽ biết bạn đã nộp bao nhiêu, thừa bap nhiêu theo quyết toán!

Trích dẫn Gửi bởi comat
    không phải đâu bạn, số tiền cấn trừ bạn treo đó, sang quý 1/09 nếu lãi thì bạn ko phải đóng thuế mà cấn trừ số tiền đó đến khi nào hết thì thôi.

Trích dẫn Gửi bởi comat
    Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 1/2009 nếu lời, bạn không điều chỉnh gì cả. Nhưng khi phát sinh số thuế phải nộp cao hơn số đã nộp từ năm trước chuyển sang, bạn phải nộp thêm số chênh lệch này. Nếu cty bạn nằm trong trường hợp gia hạn nộp thuế thì 9 tháng sau bạn mới phải nộp số thuế này nhé.

Ðề: Quyết toán cuối năm lỗ, vậy quý 4 có nộp không?

Vậy định khoản hàng quý thế nào hả các bác?

Em cũng đang thắc mắc và lẫn lộn giữa tạm tính và quyết tóan, rồi chuyển lỗ đó lắm
    Bêm cty em Quý 4 chị kt cũ kê khai mà ko kê khai chi phí tiền lương, nên quý 4/2008 lời nhưng sang quý 1/2009 em làm thì lại lỗ đến 200tr mà em ko biết làm sao nữa, mà số tiền thuế TNDT tạm tính quý 4 đó em vẫn chưa nộp vì cuối năm 2008 bên em quyết toán lỗ,Em hỏi chị KT kia thì chị nói em làm công văn rồi gửi lên chi cục thuế trình bày lại mà em ko biết có phải như vậy ko? Mấy anh chị giúp em nha, em cảm ơn nhiều

Nếu làm tạm tính Q4 lãi thì đã phải tạm nộp rồi chứ? Còn nếu làm báo cáo quyết toán mà lỗ rồi thì không phải đóng nữa là đương nhiên rùi !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối