Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Ðề: quyết tóan thuế TNDN

Thuế TNDN được giảm 30% từ 1/1/2009.Nên giờ chỉ còn 25% thôi bạn a

Trích dẫn Gửi bởi võ thị hà
    Các bác ơi cho em hỏi thuế suất thuế TNDN tạm tính của quý I năm 2009 là 25% hay 28% vậy ạ. Và ngoài ra mình có được giảm gì nữa ko?
    thank////////
    Thuế suất Thuế TNDN hiện giờ là 25% (từ ngày 01/01/2009).
    Bạn muốnbiết Cty mình có được miễn giảm gì hay không thì bạn xem Cty của mình có nằm trong diện được miễn giảm hay không đã. Bạn hỏi như vậy không ai biết để trả lời cho chính xác được.
    Thân !!!

Trích dẫn Gửi bởi võ thị hà
    Các bác ơi cho em hỏi thuế suất thuế TNDN tạm tính của quý I năm 2009 là 25% hay 28% vậy ạ. Và ngoài ra mình có được giảm gì nữa ko?
    thank////////
    DN vừa và nhỏ (Vốn điều lệ <10tỷ và số lao động dn sử dụng <300người - mình nhớ ko nhầm là vậy) thì đc giảm 30% thuế TNDN cho quý IV/2008 và cả năm 2009.
    Thuế suất 25% áp dụng cho dn từ ngày 01/01/2009.

Trích Thông tư 03:
    1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 và số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm 2009 theo hướng dẫn tại Mục II Thông tư này.
    Doanh nghiệp nhỏ và vừa là doanh nghiệp đáp ứng một trong hai tiêu chí sau:
    - Có vốn điều lệ ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư hiện đang có hiệu lực trước ngày 01 tháng 01 năm 2009 không quá 10 tỷ đồng; trường hợp doanh nghiệp thành lập mới kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 thì vốn điều lệ ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư lần đầu không quá 10 tỷ đồng.
    - Có số lao động sử dụng bình quân trong quý IV năm 2008 không quá 300 người, không kể lao động có hợp đồng ngắn hạn dưới 3 tháng; trường hợp doanh nghiệp thành lập mới kể từ ngày 01 tháng 10 năm 2008 thì số lao động được trả lương, trả công của tháng đầu tiên (đủ 30 ngày) có doanh thu không quá 300 người.

bạn hãy tham khảo thông tư về doanh nghiệp vừa và nhỏ.và từ năm nay doanh nghiệp vừa và nhỏ được giảm 30%.chi còn 25% thôi

Các bác ơi cho Em hỏi về vấn đề thuế TNDN với.Năm 2008 ktoán trưởng báo cáo thuế TDNN tạm tính 3 quý đầu đều phải đóng và công ty đã đóng đóng đủ theo tờ khai thuế TNDN tạm tính rồi . Nhưng tới quý 4 lại lỗ như vậy khi Em làm báo cáo tài chính thì Em phải làm sao?Và khi Em báo cáo trên tờ khai thuế TNDN tạm tính của Quý 1/2009 thì Em phải làm sao??Các Bác nào biết thì giúp Em với nha:

Trích dẫn Gửi bởi bienxanh_124
    Các bác ơi cho Em hỏi về vấn đề thuế TNDN với.Năm 2008 ktoán trưởng báo cáo thuế TDNN tạm tính 3 quý đầu đều phải đóng và công ty đã đóng đóng đủ theo tờ khai thuế TNDN tạm tính rồi . Nhưng tới quý 4 lại lỗ như vậy khi Em làm báo cáo tài chính thì Em phải làm sao?Và khi Em báo cáo trên tờ khai thuế TNDN tạm tính của Quý 1/2009 thì Em phải làm sao??Các Bác nào biết thì giúp Em với nha:
    BCTC năm thì tập hợp 4 quý lại thì ra cái số lãi hay lỗ để mà nộp.
    Nếu tính cả năm mà lỗ thì ghi số lỗ đó sang tờ khai tạm tính Quý 1/2009.
    Nếu lại thì xem coi mấy khoản đã nộp có đủ chưa, nếu thiếu thì nộp thêm.
    Còn đủ rồi hay thừ thì để đó, sang quý 1/2009 tính típ.