Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

sản xuất thúc ăn chăn nuôi có được miễn giảm thuế TNDN ??

công ty mình là công ty nhỏ ngành nghề đăng ký kinh doanh là thu mua chế biến nông thỏ sản và sản xuất thúc ăn chăn nuôi. Cho mình hỏi truong hop của công ty minh có đuoc miên giảm không và nếu có thì thủ tục là nhu thế nào. mình cảm on

Ðề: Miễn giảm thuế TNDN ??

Trường hợp của công ty bạn không được miễn giảm thuế TNDN. Bạn có thể tham khảo TT 134 để biết ro hơn.
    chúc bạn thành công!

Ðề: sản xuất thúc ăn chăn nuôi có được miễn giảm thuế TNDN ??

Trích dẫn Gửi bởi buithitho
    công ty mình là công ty nhỏ ngành nghề đăng ký kinh doanh là thu mua chế biến nông thỏ sản và sản xuất thúc ăn chăn nuôi. Cho mình hỏi truong hop của công ty minh có đuoc miên giảm không và nếu có thì thủ tục là nhu thế nào. mình cảm on
    Theo mình hiểu thì sản xuất kinh doanh thì có mĩen giảm, và cty bạn còn đwocj chuyển lỗ nữa mà hãy làm thủ tục đăng ký chuyển lỗ và bạn nên làm công văn gửi phòng hỗ trợ doanh nghiệp họ sẽ trả lòi bạn chính xác hơn

Trích dẫn Gửi bởi SOS
    Theo mình hiểu thì sản xuất kinh doanh thì có mĩen giảm, và cty bạn còn đwocj chuyển lỗ nữa mà hãy làm thủ tục đăng ký chuyển lỗ và bạn nên làm công văn gửi phòng hỗ trợ doanh nghiệp họ sẽ trả lòi bạn chính xác hơn
    MIỄN GIẢM thuế TNDN hoàn toàn khác với CHUYỂN LỖ bạn ạ.

Đ.vị có được miễn giảm thuế TNDN hay ko phải căn cứ vào qui định của Nhà Nước hoặc của Chính quyền địa phương

Trích dẫn Gửi bởi buithitho
    Phần Danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư ở Nghị định 108/2006/ND-CP có quy định về ngành nghề sản xuất thức ăn gia súc. Bạn nên xem lại, nếu đúng thì áp dụng phần dưới đây theo hướng dẫn tại thông tư 134/2007/TT-BTC

Mức thuế suất 20% áp dụng trong thời gian 10 năm, kể từ khi bắt đầu đi vào hoạt động kinh doanh đối với:
    ....
    b) Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư vào ngành nghề, lĩnh vực thuộc Danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư;

Miễn thuế 02 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp cho 03 năm tiếp theo đối với: Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư vào ngành nghề, lĩnh vực thuộc Danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư.
    Còn về thu mua, chế biến nông thổ sản thì mình không thấy quy định tại Nghị định 108 nên nó sẽ không được miễn thuế.