Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Hỏi về cách làm tạm tính thuế TNDN quý

Ðề: Hỏi về cách làm tạm tính thuế TNDN quý

Công ty bạn làm về lĩnh vực gì? nếu là xây dựng thì bạn ước xem doanh thu được bao nhiêu rồi sau đo làm ước thuế TNDN là Ok mà

Trích dẫn Gửi bởi leotars_th
    Em muốn làm báo cáo thuế TNDn tạm tính quý thí phải làm sao ah? Vì cty của em mới thành lập, chưa có doamnh thu gi het ah. Chỉ có chi phí thôi hà. Mong các anh chị giúp em với.
    Thân ái
    Thuế TNDN tạm tính quý thì thường lấy theo tỷ lệ của quý cùng kỳ năm trước đó mà tính bạn ui.
    Còn khi Cty mới thành lập, chưa phát sinh Doanh thu thì thuế TNDN = 0.

Em muốn làm báo cáo thuế TNDn tạm tính quý thí phải làm sao ah? Vì cty của em mới thành lập, chưa có doamnh thu gi het ah. Chỉ có chi phí thôi hà. Mong các anh chị giúp em với.
    Thân ái
    Doanh thu và chi phí phải phù hợp nghĩa là có phát sinh doanh thu thì sẽ có chi phí để có doanh thu đó. nếu công ty bạn chưa có doanh thu thì những chi phí đó coi như khoản trả trước khi nao có doanh thu thì phân bổ những chi phí đó vào.

Trích dẫn Gửi bởi huonghoahong
    Doanh thu và chi phí phải phù hợp nghĩa là có phát sinh doanh thu thì sẽ có chi phí để có doanh thu đó. nếu công ty bạn chưa có doanh thu thì những chi phí đó coi như khoản trả trước khi nao có doanh thu thì phân bổ những chi phí đó vào.
    Phân bổ gì vậy pác ?, Chi phí trả trước gì thế ?
    Người ta đang hỏi về thuế TNDN tạm tính của quý mà.

@ To leotars_th : Khi DN chư phát sinh doanh thu thì bạn không phải đóng thuế TNDN, Thếu GTGT....

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Phân bổ gì vậy pác ?, Chi phí trả trước gì thế ?
    Người ta đang hỏi về thuế TNDN tạm tính của quý mà.

@ To leotars_th : Khi DN chư phát sinh doanh thu thì bạn không phải đóng thuế TNDN, Thếu GTGT....
    khi đó ktính thuế thu nhập tạm tính thì thuế TNDN chưa có. trong phần kê khai DT chưa có , thì chi phí cũng chưa có, những chi phí ban đầu bỏ ra thì coi là chi phí trả trước khi nào phát sinh doanh thu thì phân bổ vào. thuế của mình hướng dẫn vậy. vì cty mình cũng mới thành lập tháng 11/2007 nhưng sang tháng 1/2008 mới phát sinh doanh thu. mình nộp tờ khai thuế TNDN Quý IV/2007 họ hướng dẫn thế . bạn nào có ý kiến gì ko?

công ty bạn chưa có doanh thu thì vãn phải kê chi phí vào nếu có. ví dụ như chi phí 642 thi thoi gian dầu chưa có donh thu nhưng cung ty vẫn phải trả lương cho nhân viên ma.

Thân ái
    Doanh thu = 0 thì thuế TNDN = 0 vậy thôi đơn giản dễ hiểu :hysterical:.
    Thân ! :cheers1:

bạn cứ điền vô tờ khai, phần nào có thì điền vào, ko có thì để trống, và nộp lên thuế.

Trích dẫn Gửi bởi ngayxua
    công ty bạn chưa có doanh thu thì vãn phải kê chi phí vào nếu có. ví dụ như chi phí 642 thi thoi gian dầu chưa có donh thu nhưng cung ty vẫn phải trả lương cho nhân viên ma.
    Đúng rùi, nhưng theo QD48/2006 với doanh nghiệp vừa và nhỏ quy định chi phí và doanh thu phải tương đương với nhau. vì vậy khi nào co DT thì mới phản ánh chi phí còn không thì coi đó là khoản chi phí trả trươc. bạn tìm đọc quyển "hướng dẫn thực hiện kế toán thuế với doanh nghiệp vừa và nhỏ" của NXB Tài Chính có nói rõ điều đó.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối