Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Nêu chưa làm theo qd 15 Bạn cứ treo tren 3334 thôi, không cần k/c vào TK nào cả.
    Nếu theo QD 15:
    + Tạm tính thuế TNDN phải nộp: Nợ TK 8211: 1,4 tr
    Có TK 3334: 1,4 tr
    Khi nộp tiền: Nợ TK 3334: 1,4 tr
    Có TK 1111: 1,4 tr
    Cuối năm k/c: Nợ TK 911/ Có TK 8211

Xử lý thuế TNDN

Hi, mình làm theo QĐ 144, năm nay mới chuyển sang 48. Thanksssss PhongVan nhé! mà you là nam hay nữ đó?

Ðề: Xử lý thuế TNDN như thế nào?

chào mọi người, mình là thành viên mới

mình có một vấn đề muốn hỏi mọi người, làm ơn giúp mình với.
    Mình mới vào Cty nên không biết nộp thuế TNDN tạm tính quý IV ntn. có ai biết trả lời giúp mình với

Trích dẫn Gửi bởi huyen_es
    chào mọi người, mình là thành viên mới

mình có một vấn đề muốn hỏi mọi người, làm ơn giúp mình với.
    Mình mới vào Cty nên không biết nộp thuế TNDN tạm tính quý IV ntn. có ai biết trả lời giúp mình với
    Bạn dùng mẫu biểu trong TT60 để làm tờ khai tạm tính quý 4/2007, hạn chót nộp là ngày 30/1/2008

Trích dẫn Gửi bởi phongvan
    Nêu chưa làm theo qd 15 Bạn cứ treo tren 3334 thôi, không cần k/c vào TK nào cả.
    Nếu theo QD 15:
    + Tạm tính thuế TNDN phải nộp: Nợ TK 8211: 1,4 tr
    Có TK 3334: 1,4 tr
    Khi nộp tiền: Nợ TK 3334: 1,4 tr
    Có TK 1111: 1,4 tr
    Cuối năm k/c: Nợ TK 911/ Có TK 8211
    Chào bác Phongvan mình thấy bác định khoản mình thấy sao ấy

_Nếu đơn vị KD có lời thì không sao,nếu bị lỗ thì mà làm như bác thì theo mình đơn vị bị thiệt về khoản thuế đó khi KC XDKQKD ( khi lỗ thì nhà nước phải hoàn lại , khi lời thì khoản thuế phải nộp đó mới được xem la chi phí chứ)
    _Theo mình khi bị lỗ thì KC ngược treo lại Nợ 3334 thế mới phải đạo

Đây là ý kiến riêng mong các bác nhà ta ai hiểu thật kỹ vấn đề này giải thích dùm

_Nếu đơn vị KD có lời thì không sao,nếu bị lỗ thì mà làm như bác thì theo mình đơn vị bị thiệt về khoản thuế đó khi KC XDKQKD ( khi lỗ thì nhà nước phải hoàn lại , khi lời thì khoản thuế phải nộp đó mới được xem la chi phí chứ)

Đây là ý kiến riêng mong các bác nhà ta ai hiểu thật kỹ vấn đề này giải thích dùm

Trích dẫn Gửi bởi quachtinh777
    Chào bác Phongvan mình thấy bác định khoản mình thấy sao ấy
    hehe cái này trước khi TT60 ra đời thì các pác vẫn làm tạm tính đầu năm, nộp hàng quý => cuối năm nếu lỗ thì đảo ngược bút toán treo vào N3334, cái này chẳng có đạo gì cả quách huynh ah, vốn dĩ phải thế - có mấy cái CV củ chuối hướng dẫn mấy cái này:smilielol5:

* Theo TT60 thì lập theo số thực tế phát sinh hàng quý, nếu lỗ thì ko phải đóng đâu quách huynh ah :sifone:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    * Theo TT60 thì lập theo số thực tế phát sinh hàng quý, nếu lỗ thì ko phải đóng đâu quách huynh ah :sifone:
    Tại chổ mình tất cả các đơn vị dù lỗ hay lãi gì cũng phải tạm nộp thuế TNDN hết á lại còn phải đóng cao nữa chứ . Nếu không thì bị hành cho ra bã luôn , cho nên mình mới thấy bất hợp lý. Khi mình trích dẫn thông tư thì họ nói như vậy bây giờ các cậu lại bảo mình phải làm như vầy thế có có chết ko chứ.:sifone: Ai có cách làm hợp lý hơn ko chỉ tui với:sifone:

Trích dẫn Gửi bởi quachtinh777
    Tại chổ mình tất cả các đơn vị dù lỗ hay lãi gì cũng phải tạm nộp thuế TNDN hết á lại còn phải đóng cao nữa chứ . Nếu không thì bị hành cho ra bã luôn , cho nên mình mới thấy bất hợp lý. Khi mình trích dẫn thông tư thì họ nói như vậy bây giờ các cậu lại bảo mình phải làm như vầy thế có có chết ko chứ.:sifone: Ai có cách làm hợp lý hơn ko chỉ tui với:sifone:
    Cái này là trên bảo dưới ko nghe ah !!! thuế TNDN từ Q3&Q4/2007 đã làm theo TT60, Ko biết quách huynh ở địa phương nào ???? :-O15:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    Cái này là trên bảo dưới ko nghe ah !!! thuế TNDN từ Q3&Q4/2007 đã làm theo TT60, Ko biết quách huynh ở địa phương nào ???? :-O15:
    cùng địa phương với Meo đó Kid, vụ này hum bữa nghe anh quachtinh nói chuẩn bị có giấy đòi của chi cục thuế về vụ làm TN chịu thuế là số âm, hehehe. hum nay chưa thấy, chắc các anh trên chi cục thấy Meo xinh quá nên hok đòi nợ nữa!! ặc ặc.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối