Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26

xin giúp em tạo hàm truy xuất dữ liệu từ 1 sheet khác

Tại Phiếu Nhập xuất kho :
    Nếu chọn ngày nhập kho là 09/03/2012 thì sẽ chọn ra những giá trị thoã mãn điều kiện này từ sheet CT.NHAP và liệt kê ra cột B15 đến ô B34 ( Sheet PNX) này theo thứ tự.

Nếu dùng Advance filter thì vừa mất công vừa có khi không đúng cú pháp do đó nếu em muốn chon là PHIẾU NHẬP KHO và Ngày nhập kho là như vậy thì chúng sẽ tự liệt kê ra cột B15 đến ô B34 hoặc có thể hơn.

Em đã dùng hàm Vlookup nhưng không hiệu quả vì phải truy xuất từng ô nếu không có thì nó để là 0, nên cũng không hợp lý lắm.

Do đó mọi người xin giúp em làm sao mà khi ta chọn Phiếu Nhập Kho và Này là 03/09/2012 ( theo như sheet CT.Nhap) thì nó sẽ hiện ra cột B15 đến ô B34 ( Sheet PNX) thoả mãn 2 điều kiện trên . Nó gần giống như Combo box trong access vậy.
    Cám ơn mọi người nhiều nhiều ah. truckhoa2006@yahoo.com.vn
    :sorrynha:

View attachment 10552

View attachment 10552

Ðề: xin giúp em tạo hàm truy xuất dữ liệu từ 1 sheet khác

Theo mình chỉ cần lọc theo điều kiện số NK là được, sao lại có ngày ở đây

Trích dẫn Gửi bởi levanninh
    Theo mình chỉ cần lọc theo điều kiện số NK là được, sao lại có ngày ở đây
    Có nghĩa là CT.NHAP là nơi nhập các dữ liệu nhập hàng vào. Khi có yêu cầu từ cấp trên thì mình sẽ mở PXN và in tất cả các mặt hàng đã nhập vào ngày đó vào cái mẫu mình theo quy định.

Ý bạn là khi ban yêu cầu ngày 9/3/2011 hay 1 ngày nào đó bất kỳ thì tại phiếu nhập kho se hiện thị toàn bộ nhũng mặt hàng mà bạn đã nhập tại CT.NHAP thông qua ngày có phải ko? Bao gồm cả số lượng, đơn giá ?

Trích dẫn Gửi bởi anhson007
    Ý bạn là khi ban yêu cầu ngày 9/3/2011 hay 1 ngày nào đó bất kỳ thì tại phiếu nhập kho se hiện thị toàn bộ nhũng mặt hàng mà bạn đã nhập tại CT.NHAP thông qua ngày có phải ko? Bao gồm cả số lượng, đơn giá ?
    Đúng rồi đó ý em là vậy đó. Chỉ cần chọn 1 ngày/tháng/năm thì sẽ hiển thị tất cả thông tin vào PNX.

Cái này chắc phải lập chương trình dò tìm mới giải quyết được! Chứ excel mình nghĩ là không thực hiện được! Bởi chi dựa vào 1 ngày tháng mà đưa ra 2 giá trị khác nhau thi làm sao ma giải quyết được. Y như a= b , a=c, mà b khác c => mâu thuẫn. Nếu ai có trình độ excel giỏi mình cũng muốn xem giải quyết thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi anhson007
    Cái này chắc phải lập chương trình dò tìm mới giải quyết được! Chứ excel mình nghĩ là không thực hiện được! Bởi chi dựa vào 1 ngày tháng mà đưa ra 2 giá trị khác nhau thi làm sao ma giải quyết được. Y như a= b , a=c, mà b khác c => mâu thuẫn. Nếu ai có trình độ excel giỏi mình cũng muốn xem giải quyết thế nào?
    Theo như anh Thanhxuan hưướng dẫn thì em thấy được đó anh nhưng em chưa hiể cách làm lắm, kết hợp VBA vào. hiện tại em vẫn chưa bắt chước theo được. Nhưng em làm như sau, tại các ô cần lấy dữ liệu ( PNX):
    1. Em dùng lệnh như sau:=IF(NGÀY PNX=NGÀY CT.NHAP,TÊN HÀNG HOÁ,""). CỨ NHƯ VẬY CHO CÁC CỘT CÒN LẠI.
    2. SAU ĐÓ EM DÙNG AUTO FILL CHO CÁC CỘT VỪA DÙNG HÀM IF, NHẤN NÚT MŨI TÊN CHỌN "NONE BLANKS" THÌ TẤT CẢ CÁC DÒNG NÀO KO CÓ DỮ LIỆU SẼ ẪN ĐI.
    NHƯ NẾU LÀM VẬY SẼ KHÔNG HAY CHO LẮM NÊN NẾU CÓ CÁCH NÀO MÀ MÌNH CHỌN NGÀY THÌ NÓ SẼ TỰ XUẤT HIỆN, CHỨ KHÔNG PHẢI LÀ CỨ CHỌN NONE BLANKS HOÀI ĐƯỢC.
    EM XIN ĐƯỢC ĐẶT LINK CỦA ANH THANHXUAN O DAY DE CAC BAN THEO DOI NHA :
    http://www.**************/forum/exce...i-dung-cong-thuc-va-cac-ham-excel.144233.html

Theo như ý cua bạn thì minh nghi la cách này là phù hợp nhất
    B1. Bạn tạo 1 cột phụ trên sheet CT-NHAP kho với công thức như sau =IF(C4XN!$A$5,1,"")
    B2. Bạn tạo cột phụ bên sheet PXN với công thức ở ô I15 là =IF(TYPE(MATCH(1,CT.NHAP!$L$4:$L$20,0))=16,"",MATC H(1,CT.NHAP!$L$4:$L$20,0))
    B3. Bạn tạo cột phụ bên sheet PXN với công thức ở ô I16 là =IF(TYPE(MATCH(1,OFFSET(CT.NHAP!$L$4,I15,0):CT.NHA P!$L$20,0)+I15)=16,"",MATCH(1,OFFSET(CT.NHAP!$L$4, I15,0):CT.NHAP!$L$20,0)+I15)
    B4. Bạn lập công thức ở ô B15 =IF($I15<>"",INDEX(CT.NHAP!E$4:E$20,$I15),"") tiếp theo bạm làm giống B15 chỉ cần thay CT.NHAP!E$4:E$20 bằng những cột mà bạn cần
    thân chào bạn

Trích dẫn Gửi bởi truckhoa2006
    Tại Phiếu Nhập xuất kho :
    Nếu chọn ngày nhập kho là 09/03/2012 thì sẽ chọn ra những giá trị thoã mãn điều kiện này từ sheet CT.NHAP và liệt kê ra cột B15 đến ô B34 ( Sheet PNX) này theo thứ tự.

Nếu dùng Advance filter thì vừa mất công vừa có khi không đúng cú pháp do đó nếu em muốn chon là PHIẾU NHẬP KHO và Ngày nhập kho là như vậy thì chúng sẽ tự liệt kê ra cột B15 đến ô B34 hoặc có thể hơn.

Em đã dùng hàm Vlookup nhưng không hiệu quả vì phải truy xuất từng ô nếu không có thì nó để là 0, nên cũng không hợp lý lắm.

Do đó mọi người xin giúp em làm sao mà khi ta chọn Phiếu Nhập Kho và Này là 03/09/2012 ( theo như sheet CT.Nhap) thì nó sẽ hiện ra cột B15 đến ô B34 ( Sheet PNX) thoả mãn 2 điều kiện trên . Nó gần giống như Combo box trong access vậy.
    Cám ơn mọi người nhiều nhiều ah. truckhoa2006@yahoo.com.vn
    :sorrynha:

View attachment 10552

View attachment 10552
    Bạn không đưa File lên nên không biết đâu mà lần.
    Làm đại không biết đúng ý không, trong sheet có tên QUAN chọn 1 ngày tại ô C2 (dùng Validation để tạo List kết hợp Name và VBA) và chọn 1 ngày là được kết quả (lấy dữ liệu từ sheet có tên THEODOIDODAC).
    (lưu ý: các thành viên khi hỏi 1 vấn đế nào đó thì cần tải File lên (trong File chỉ cần 10 dòng dữ liệu là đủ), trong sheet lấy dữ liệu phải có dòng tiêu đề đầy đủ, để tránh hỏi đi hỏi lại nhiều lần. Xem File đính kèm.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Bạn không đưa File lên nên không biết đâu mà lần.
    Làm đại không biết đúng ý không, trong sheet có tên QUAN chọn 1 ngày tại ô C2 (dùng Validation để tạo List kết hợp Name và VBA) và chọn 1 ngày là được kết quả (lấy dữ liệu từ sheet có tên THEODOIDODAC).
    (lưu ý: các thành viên khi hỏi 1 vấn đế nào đó thì cần tải File lên (trong File chỉ cần 10 dòng dữ liệu là đủ), trong sheet lấy dữ liệu phải có dòng tiêu đề đầy đủ, để tránh hỏi đi hỏi lại nhiều lần. Xem File đính kèm.
    Dạ em có đưa file lên đó chứ, em sợ bị ban nick nên khi hỏi em đã gửi file kèm theo rồi mà. Anh xem lại dùm em nha.
    Và em đã tìm ra được cách kết xuất dữ liệu từ 1 sheets khác rồi bây giờ lại gặp vần đền khác không biết là em có cần phải xoá bài này không các anh chị.
    Và em cũng đã làm nhờ anh Nguyễn Văn Vĩnh chỉ em 1 cách rt hay xin chia sẽ cùng anh em.
    Nếu bạn muốn kết xuất dữ liệu từ sheets khác thì chỉ cần dùng 3 hàm như sau:
    1. Đối với sheets dữ liệu nhập chi tiết thì ta thêm 1 cột sau STT ( TẠM CHO LÀ CỘT B2 ) và đánh hàm như sau:
    =IF(AND(NGÀY CHI TIẾT NHẬP >= NGÀY BẮT ĐẦU CẦN TRA (F4), NGÀY CHI TIẾT NHẬP <= NGÀY KẾT THÚC CẦN TRA), MAX( CỘT $B$2:B2)+1," ")
    Chú thích như sau:
    Nếu ngày chi tiết nhập >= ngày bắt đầu tra và ngày chi tiết nhập <= ngày kết thúc tra thì bằng 1 ( trong hàm max này nó sẽ tìm ra trong cột B này có gia 1tri5 nào lới nhất thì nó sẽ cộng thêm 1.

2. Ta trở lại sheets kết xuất ta sẽ cho ẩn 1 cột mà trong đó có dữ liệu là các số tự nhiên từ 1 đến n ( n: là số mình muốn tới ví dụ: C1=1; C2=2; .... ;Cn=1000). Vật cột B ta đã dánh 1000 số . Bây giờ ta dùm hàm dò tìm Vlookup:
    =Vlookup(C1,vùng cần lấy, cột cần lấy dữ liệu, 0). Chắc ai cũng biết hàm này.

và muốn bao nhiêu điều kiện cũng được.
    Cám ơn mọi người đã quan tâm.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối