Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Nhờ các anh chị giúp đỡ về công thức excel

Em mới làm quen excel đã tìm hiểu và nghiên cứu nhưng vẫn chưa được nên nhờ các anh các chị giúp đỡ.
    Trong file excel của em có 2 sheet : Hang Nhap va Hang Tra.
    Trong sheet Hang Nhap : em co Ma Hang và Don Gia , Nợ Phải Trả. Là quan trọng .
    Trong sheet Hang Tra : khi mình nhập Ma Hang thì tự động hiện ra Đơn Giá ( cái này em làm ko được nhờ các anh chị giúp ) .
    TRong cột NỢ PHẢI TRẢ :
    *mình lấy Tong Nhap Toàn Bộ - số tiền chuyển ( Hàng Trả) = kết quả (1) hiển thị cùng dòng ngày chuyển tiền ( ngày Tra Hang )
    *Tiếp tục lay (1)- số tiền chuyển ( Hang Tra ) = kết quả ( 2) hiển thị cùng dòng ngày chuyển tiền ( ngày Tra Hang )
    *Tiếp tục lay (2)- số tiền chuyển ( Hang Tra ) = kết quả ( 3) hiển thị cùng dòng ngày chuyển tiền ( ngày Tra Hang )
    Phép tính này lặp lại nhiều lần nhưng tìm mãi vẫn ko thấy nên nhờ các anh chị giúp đỡ.Thank rất nhiều.
    Còn đây là file excel của em : mediafire.com/view/?oa9vuicoouotto4
    Xin lỗi vì ko đính kèm tập tin được nên mới up lên mediafire.

Ðề: Nhờ các anh chị giúp đỡ về công thức excel

ờm bùn ngủ quá... 4h30 am rùi, đi ngủ đây, :ngugat::nguguc:
    mình mạnh dạn làm như này với yêu cầu Đơn giá tự nhảy khi nhập mã hàng sheet trả lại
    Có gì các bác, các anh các chị góp ý nha.
    Đều kiện: Trong cùng 1 ngày trả về, 1 mã hàng ko đc trả 2 lần, ko là đơn giá nó Tự cộng tổng 2 mã giống nhau đó, hỳ hỳ
    VD. 1/9/2012 hàng A08 trả về 2 lần, 1 lần với giá nhập 30, 1 lần với giá nhập 35 => Nó tự cộng ngày 1/9/2012 A08 trả về với giá 30 + 35 = 65 SHAI ngay

Mã nguồn HTML:

:dingu:

P/s: vật dậy nói nốt câu ...^^
    Mình thích các bạn post file lên Hosting khác hơn là đính kèm trên 4rum đó.
    Sao thì có 2 lý do chính mình cho là đúng:
    1./ Nhẹ cho diễn đàn. Máy móc gì hoạt động dưới công suất tuổi thọ cũng lâu.
    | => chúng ta có chỗ chia sẻ, nên phải giữ gìn.
    2./ Post ở hosting khác, nghĩa là các bạn thêm 1 lần biết thêm, kiến thức rộng hơn chưa ^^!

sao cái Bờ rồ newbee kia cái ji cũng biết vậy? hay thế

Trích dẫn Gửi bởi giabaous21
    sao cái Bờ rồ newbee kia cái ji cũng biết vậy? hay thế
    ???? hả, mình không hiểu ý bạn?

Trích dẫn Gửi bởi loitaiai
    Em mới làm quen excel đã tìm hiểu và nghiên cứu nhưng vẫn chưa được nên nhờ các anh các chị giúp đỡ.
    Trong file excel của em có 2 sheet : Hang Nhap va Hang Tra.
    Trong sheet Hang Nhap : em co Ma Hang và Don Gia , Nợ Phải Trả. Là quan trọng .
    Trong sheet Hang Tra : khi mình nhập Ma Hang thì tự động hiện ra Đơn Giá ( cái này em làm ko được nhờ các anh chị giúp ) .
    TRong cột NỢ PHẢI TRẢ :
    *mình lấy Tong Nhap Toàn Bộ - số tiền chuyển ( Hàng Trả) = kết quả (1) hiển thị cùng dòng ngày chuyển tiền ( ngày Tra Hang )
    *Tiếp tục lay (1)- số tiền chuyển ( Hang Tra ) = kết quả ( 2) hiển thị cùng dòng ngày chuyển tiền ( ngày Tra Hang )
    *Tiếp tục lay (2)- số tiền chuyển ( Hang Tra ) = kết quả ( 3) hiển thị cùng dòng ngày chuyển tiền ( ngày Tra Hang )
    Phép tính này lặp lại nhiều lần nhưng tìm mãi vẫn ko thấy nên nhờ các anh chị giúp đỡ.Thank rất nhiều.
    Còn đây là file excel của em : mediafire.com/view/?oa9vuicoouotto4
    Xin lỗi vì ko đính kèm tập tin được nên mới up lên mediafire.
    chút ý kiến của mình
    thứ nhất là yêu cầu khi nhập mã hàng thì để tự động ra đơn giá thì nên dùng hàm vlookup. với hàm vlookup thì cột mã hàng phải trước cột đơn giá.
    nhưng mình thấy fire excel của bạn không hợp lý tí nào, k biết có phải đây là bài tập bạn đang học hay không mà mình thấy khống có tí thực tế nào vậy.

Vlookup,,,,
    nhưng lại có điều kiện bạn ah... Vlookup mình nghĩ ko dùng đc
    form bạn ý có thể là form công việc, Bổ file này ra thì nhiều vấn đề lắm. Cố giúp banj ý thui. Bát cơm mà

hỳ

Cảm ơn các bạn đã quan tâm và góp ý cho bài viết của mình. Mình mới làm quen với excel để thay sổ sách = máy tính theo công nghệ hiện đại. Mỗi ngày đi làm là phải mang theo 1 chồng sổ sách cồng kềnh . Mình thấy người ta quản ly = excel vừa nhanh, vừa gọn khi giao dịch với khác hàng , nên mình mới tim hiểu và tự tạo ra file excel như vậy. Mong các bạn giúp đỡ.
    Cảm ơn bạn NEWBEE đã góp ý cho mình , nhưng cái mình cần là TỔNG NHẬP thay đổi hàng ngày , TỔNG NỢ PHẢI TRẢ thay đổi theo SỐ TIỀN CHUYỂN KHOẢN or HÀNG TRẢ . Cột TỔNG NỢ PHẢI TRẢ giống như bài toán lớp 1 vậy ( vd : 1+2= 3, 3-1=1 ). Số tiền TỔNG NỢ PHẢI TRẢ là 1 con số cụ thể tùy thuộc vào Ngày mình chuyển Khoản or Ngày TRẢ HÀNG ,để khi mình in hay FAX cho đối tác của mình nhìn vào sẽ hiểu.
    Đây là công việc sổ sách lâu nay , bây giờ minh phải thay đổi theo công nghệ mà đi học thì ko có time , nên mong các bạn giúp đỡ. Thank nhiều.

Mình ko biết nhiều về hàm , công thức , mong đc các bạn giải thich thêm.

mai quyết toán xong sẽ cùng xem lại với bạn vụ này
    đính chính: Toán lớp 1 ko có phép toán nào 3-1=1 hết nha

Trích dẫn Gửi bởi antonykyo
    mai quyết toán xong sẽ cùng xem lại với bạn vụ này
    đính chính: Toán lớp 1 ko có phép toán nào 3-1=1 hết nha
    Thank bạn , nhờ bạn giúp mình vậy.

Nếu cần sửa form cho khoa học hơn 1 tý bạn có đồng ý không?
    Vì không nên gộp chung Số lượng + giá tiền + tất cả khách hàng vào 1 sheet, khó quản lý và in lắm.
    Nếu đồng ý, mình khuyến nghị bạn form như dưới link.

- Do giá cả của bạn không thay đổi trong nhiều tháng, mình nghĩ dùng PP đích danh cho từng lần cũng ko sao.
    - Bạn có thể thêm Dòng Cột tùy ý,
    - Cột màu đỏ là nhập số liệu bằng tay, màu vàng để check
    - Theo đó, sheet nhập hàng, và trả hàng ghi chung cho tất cả khách hàng,
    - Công nợ từng khách hàng, mỗi ông 1 sheet, hướng dẫn có trong từng sheet, lọc in cho cho tiện.

Mã nguồn HTML:

Thân ái!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối