Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Em chào các anh chị ,em là thành viên mới !

Em xin anh chị vài phút !Em có file excel này mong các anh chị nào biết hổ trợ giúp em với .Em có một file dữ liệu là bán hàng ,sau khi viết hoá đơn cho khách xong ,nếu khách hàng nào đã trả tiền ,em đánh vào là trả tiền ,chưa trả em đánh vào chưa trả.Sau đó em muốn tổng hợp lại trong tháng khách hàng nào chưa thanh toán.Em xin cám ơn anh chị nhiều.Có thể em diễn tả khó hiểu nhưng anh chị tải file xuống là hình dung được cái vấn đề em đang muốn giúp đở.

File này đã có hỏi bên diễn đàn Giải pháp Excel (tôi đã xem rồi nhưng không ý kiến), do theo dõi hơi kỳ cục nên không ai trả lời.

Nay xem lại tôi góp ý cho bạn như sau:

1/ Phải tạo 1 SheetForm làm hóa đơn bán hàng, sau khi in hóa đơn xong thì nó sẽ nhập liệu vào sheet theo dõi (BAN HANG).

2/ Cần sửa đổi tiêu đề cột của sheet theo dõi (BAN HANG), trong theo dõi không được Merger and Center (nhập ô), sau đó dùng PivotTable tổng hợp 1 phát là xong.

cám ơn bạn nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi khanhhienvn2000
    cám ơn bạn nhiều!
    Muốn giúp thì cần cụ thể hơn, tôi sẽ giúp như ý kiến góp ý ở Bài #2.

chị ơi! Chi có file excel theo như kiêu chị làm hay không cho em xin với.Em cám ơn chị nhiều.

Tại trang 'Ban Hang' có cột 'STT' nhảy lung tung số loạn cả lên?
    Đúng là dữ liệu không trộn ô tí nào, nhất là sắp chuyển sang xài VBA

Nếu là mình thì:
    Mình sã tách trang 'Ban Hang' ra làm 2 {Table} (có thể trên 1 trang tính, bao gồm 2 fần
    (*) Fần chung gồm các trường
    [STT], [MaLK], [Mã KH], [Ngày], [Số BL], [Ghi chú thanh toán]
    (*) Fần chi tiết
    [TT], [Ma LK], [ĐVT], [Mã hàng], [Số lượng], [Đơn giá], [TTiền]
    Mã liên kết rất quan trọng, nó làm CSDL chúng ta nhỏ gọn, không có ô trống, ô trộn như của bạn & hết sức thoải mái với việc xài VBA
    Mã này có thể dài 4 hay 5 kí tự & kí số tùy thuộc vô số hóa đơn trong ngày của CQ bạn;
    Chúng nó đước tạo ra như sau
    F210
    F để chỉ năm 2016
    Con số 2: chỉ tháng, tháng 10 sẽ là A, Tháng 12 sẽ là C
    Con số (hay chữ cái thứ 3 để chỉ ngày ra HĐ), ví dụ trên là ngày 1, ngày 10 sẽ là A, ngày 13 sẽ là D, . . .
    Con số cuối chỉ định thứ tự ra HĐ trong ngày (từ 0 cho tới Z)
    Nếu 1 ngày có hơn 36 HĐ thì ta fải xài mã có độ dài bằng nhau & bằng 5
    Nếu trên 36^2 HĐ trong ngày, như ở siêu thị, thì tăng thêm mã lên 1 độ dài nữa. . .
    Xin báo trước để bạn rõ là mã LK này có thể được tạo ra từ hàm người dùng, nên bạn chớ lăng tăng về chúng.

ok !Cám ơn bạn đã chỉ giúp mình ,thật ra cái file này là dùng để in hoá đơn cho một máy in kim mình xem cách viêt VBA trên các diễn đàn và thấy hay nên làm theo .Sau đấy mình muốn phát triễn thêm các ý như :Xem nợ chưa tt ,....Nhưng vì mình không rành về VBA nên nó lung tung.Và cái file này nó lại có 2 hoá đơn cho 1 khách hàng cùng 1 ngày (1 khách hàng có 1 lô hàng thì sẽ có 2 hoá đơn vì bên mình hiện đang đặt in ).nói chung là mình đang tìm hiểu để làm cho nó hoàn chỉnh).Cám ơn bạn nhiều!

anh chị ơi em là sinh viên năm 4 chưa có kinh nghiệm ai có nhu cầu phụ việc ko ạ cho em theo với hjc

Xin chào tất cả các anh/chị.Em là thành viên mới tham gia, có những vấn đề cần thắc mắc xin hỏi các anh/chị chỉ giúp ah.Công ty e có TH lao động nghỉ ốm trùng vào các ngày nghỉ lễ tết âm lịch 2016.Ngỉ từ 01/02/2016->19/02/2016.Vậy TH đó có phải báo giảm lao động không? Vì trừ các ngày lễ ra, TH đó không đủ 14 ngày công hưởng Cđ ốm đau