Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Phần mềm kế toán Excel - Có sử dụng VBA

Mình có sử dụng VBA áp dụng cho File Excel hạch toán và tổng hợp kế toán.
    Bạn nào có nhu cầu dùng thì tải về dùng, bạn nào đang có nhu cầu xây dựng riêng cho mình chương trình thì tham khảo và góp ý thêm cho mình nhé.
    Cái này mình đang dùng ở công ty: có cả sản xuất và thương mại, xuất nhập khẩu, số lượng bút toán mỗi tháng phát sinh khoảng 1000.
    Địa chỉ để tải:

http://www.**************/forum/ui-n...-se-cung-cong-dong-17.201766.html#post1085957

Ðề: Phần mềm kế toán Excel - Có sử dụng VBA

Các bạn ơi,mình thấy phần mềm kế toán bằng excel VNFA1-OPEN rất hay và dễ sử dụng nhưng mình ko thể nào tự chỉnh sửa thông tin khi mình chưa sử dụng qua lần nào,tuy nó dễ nhưng cũng rất khó nếu mình sửa sai 1 thông tin thì tất cả sẽ biến đổi sai toàn bộ.Anh chị em nào co sử dụng qua và có kinh nghiệm thiết lập,chỉnh sửa như thế nào thì làm ơn chia sẽ cho mình biết với.Vì vấn đề kế toán rất nhức đầu và mỗi một người làm kế toán đều muốn mình hiểu biết rõ ràng nhất định 1 phần mềm nào đó để mình có thể làm cho nhiều công ty khác nửa(chẳng hạn như thôi việc đi làm chổ khác vì nhiều lý do).Nếu ACE nào có kinh nghiệm vui lòng hướng dẫn cụ thể sử dụng pm,chắc rằng mọi người kế toán ai cũng quý và cần tài liệu đó.

Cảm ơn các bạn!

Trích dẫn Gửi bởi buithanhcong
    Các bạn ơi,mình thấy phần mềm kế toán bằng excel VNFA1-OPEN rất hay và dễ sử dụng nhưng mình ko thể nào tự chỉnh sửa thông tin khi mình chưa sử dụng qua lần nào,tuy nó dễ nhưng cũng rất khó nếu mình sửa sai 1 thông tin thì tất cả sẽ biến đổi sai toàn bộ.Anh chị em nào co sử dụng qua và có kinh nghiệm thiết lập,chỉnh sửa như thế nào thì làm ơn chia sẽ cho mình biết với.Vì vấn đề kế toán rất nhức đầu và mỗi một người làm kế toán đều muốn mình hiểu biết rõ ràng nhất định 1 phần mềm nào đó để mình có thể làm cho nhiều công ty khác nửa(chẳng hạn như thôi việc đi làm chổ khác vì nhiều lý do).Nếu ACE nào có kinh nghiệm vui lòng hướng dẫn cụ thể sử dụng pm,chắc rằng mọi người kế toán ai cũng quý và cần tài liệu đó.

Cảm ơn các bạn!
    Trăn trở của bạn đúng là sự lo lắng của nhiều bạn, nhưng các bạn hãy bình tĩnh, để sử dụng phần mềm trong công tác kế toán không khó, vấn đề vẫn là ở chúng ta thôi!
    Để có 1 hướng dẫn cho mọi người như bạn muốn thì thật khó, nhưng tôi có vài ý nhưa sau, hy vọng có thể giúp các bạn hiểu thêm 1 phần nào đó:
    * Trước tiên chúng ta phải khẳng định: Phần mềm kế toán là 1 công cụ, hỗ trợ cho công việc kế toán. Vì thế để làm tốt kế toán thì bản thân người làm nghề phải vững kiến thức, nguyên lý hạch toán KT. Mình có biết phải làm gì thì mình mới "bắt buộc" chương trình làm việc cho mình được.
    *Vấn đề bạn muốn thạo 1 phần mềm để nếu có thay đổi chỗ làm, thì mình sớm có thể làm tốt công việc: điều này chưa thiết thực: vì các DN khác nhau với các lý do khác nhau mà họ lựa chọn phần mềm khác nhau, có khi cùng 1 loại chương trình kế toán nhưng không giống nhau (trường hợp phần mềm đặt hàng). Để có thể tự tin khi thay đổi phần mềm thì theo tôi cần hiểu điểm chung cơ bản của phần mềm kế toán:
    - Nguyên lý chung hoạt động của phần mềm kế toán đó là: Nhập dữ liệu --> Lưu dữ liệu --> báo cáo dữ liệu.
    + Nhập dữ liệu: Người dùng sử dụng các Form nhập liệu (các cửa sổ nhập liệu) để phản ánh các nghiệp vụ kế toán phát sinh. Các nghiệp vụ khác nhau thì sử dụng các Form khác nhau, các phần mềm khác nhau thì có các thiết kế Form khác nhau, cũng có thể các nghiệp vụ khác nhau phản anh được trên 1 loại Form, vì thế người dùng phải vững nguyên lý hạch toán để biết được khi nào dùng loại nào và cần nhập những loại dữ liệu nào ở đâu.
    + Lưu dữ liêu: Sau khi nhập dữ liệu hoàn thành thì chương trình kế toán sẽ lưu dữ liệu vào 1 nơi nhất đinh, các phần mềm KT hiện nay đa số lưu dữ liệu sang 1 phần mềm khác chuyên quản lý cơ sở dữ liệu, ví dụ như SQL (1 trong những ưu điểm là chứa được số lượng dữ liệu lớn). Một số chương trình kế toán khác, ví dụ như chương trình làm trên File Excel thì không dùng Form nhập liệu và cũng không lưu sang nơi khác mà nhập trực tiếp vào các ô (1dòng thường là 1 bút toán) và được lưu lại ngay trên bảng tính.
    +Trích rút báo cáo: Chương trình kế toán thiết kế sẵn các nút lệnh, để khi người dùng có yêu cầu thì chương trình sẽ trích rút các thông tin trong dữ liệu đã lưu theo các điều kiện nhất định, rồi đưa ra dưới dạng bảng biểu (Chính là các báo cáo)
    + Ngoài ra còn có các chức năng khác phục vụ cho việc vận hành và quản lý khác: Sao lưu phục hồi số liệu, truyền tải, lập kế hoạch công việc , phân quyền sử dụng....
    - Về Giao diện: Đây là phần trực tiếp chúng ta nhìn thấy, chia thành 3 phần chính: Cài đặt, Nhập liệu, Báo cáo
    + Phần nhập liệu: các mục như: Phiếu thu, phiếu chi, quỹ, ngân hàng....
    + Phần cài đặt (hệ thống) gồm các mục như: Khai báo tài khoản, số dư, danh mục, tên truy cập, hình thức kế toán....
    +Phần báo cáo: Gồm các mục như: Báo cáo tổng hợp, chi tiết, in sổ, bảng biểu các loại.....
    + Phần dữ liệu đã lưu thì đa số là không nhìn thấy, ngoại trừ 1 số phần mềm khác như các file kế toán Excel thì nó được lưu ngay trên bảng tính.
    * Các phần mềm chia sẻ trên diễn đàn thường là các chương trình có tính trực quan dễ hình dung và sử dụng, rất tốt cho các bạn làm quen với phần mềm kế toán, nó là bước đệm để các bạn tiếp xúc với các phần mềm chuyên nghiệp, nó cũng có thể sử dụng để hạch toán báo cáo trong các DN quy mô nhỏ (Ít nhân viên kế toán và nghiệp vụ phát sinh không nhiều)
    Tuy nhiên như bạn đã nói ở trên nó dễ xảy ra sai sót, để dùng được nó các bạn phải có 1 hiểu biết nhất định về phần mềm tạo ra nó, ví dụ như nó làm bằng Excel thì bạn phải biết về Excel để khi vô tình xóa, hay thay đổi 1 phần nào đó thì biết cách sửa lại cho đúng (Kế toán mà số bị sai lệch, không chính xác là tối kỵ). 1 số phần mêm chuyên nghiêp có các cảnh báo thậm chí không cho phép khi bạn xóa hay sửa chữa các mục có liên quan đến sự thay đổi hệ thống,. Chính vì thế mà các nhà cung cấp phần mềm khi thiết lập, sử dụng phần mềm họ thường khuyến cáo là khai báo chính xác ngay từ đầu.
    * Để sử dụng hiệu quả phần mềm kế toán thì điều quan trọng nhất là nó phù hợp tối với DN với các tiêu chí: Đầu tiên là đáp ứng được nhu cầu báo cáo tiếp sau là: Phù hợp với trình độ kế toán viên (thân thiện, dễ thao tác, có thể tương tác hỗ trợ lại với người sử dụng thì càng tốt), giá cả nằm trong khả năng của DN, không phát sinh lỗi, hoặc các lỗi phát sinh được nhà cung cấp sửa chữa nhanh chóng kịp thời.

Vài lời chia sẻ, chúc các bạn thành công!

sao e ko mở đc file SombatV2.8.7 nhỉ, mặc dù đã làm theo hướng dẫn

Trích dẫn Gửi bởi lovely_hc87
    sao e ko mở đc file SombatV2.8.7 nhỉ, mặc dù đã làm theo hướng dẫn
    Sorry! Chắc là file hướng dẫn mình viết chưa cụ thể.
    Cái file Sombat đó là file chương trình, bạn cần copy vào thư mục Addins của Excel, chứ mở nó chẳng để làm gì đâu bạn ạh, File để hạch toán là file Silm ý.
    Bạn cố gắng làm theo hướng dẫn nhé. Tuy là phần mềm nhỏ, không có khả năng phát triển thành 1 phần mềm chuyên nghiệp nhưng nó có thể dùng để hạch toán trong các DN có quy mô nhỏ, và có ích cho các bạn có nhu cầu làm quen với việc hạch toán bằng phần mềm. Mình đặc biệt chú trọng đến việc thuận tiện trong thao tác nhập liệu, và tránh tối đa việc hạch toán sai, hạch toán chưa đủ nội dung.
    Bạn cố gắng cài đặt thành công, và nếu có thời gian trải nghiệm và thấy nó có tính năng ưu việt thì có lời động viên tác giả nhé.
    Nếu cần hỗ trợ ngay lập tức thì mail cho mình.
    Chúc bạn vui vẻ và thành công!