Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

về việc thuê nhân công thời vụ???

chào cả nhà
    cty mình là dn nhỏ và vừa.sắp tới công ty mình có thuê nhân công thời vụ
    mọi người chỉ cho mình biểu mẫu và cách làm hợp đồng thuê nhân công thời vụ được không
    cái cách nào mà hợp lý nhất, và cái hợp đồng đó không bị loại ra khỏi chi phí hợp lý nữa.
    mình là người mới vào nghề nên cũng chưa rõ về mấy cái này.
    cảm ơn mọi người nha!

Ðề: về việc thuê nhân công thời vụ???

Trích dẫn Gửi bởi hachinhco
    chào cả nhà
    cty mình là dn nhỏ và vừa.sắp tới công ty mình có thuê nhân công thời vụ
    mọi người chỉ cho mình biểu mẫu và cách làm hợp đồng thuê nhân công thời vụ được không
    cái cách nào mà hợp lý nhất, và cái hợp đồng đó không bị loại ra khỏi chi phí hợp lý nữa.
    mình là người mới vào nghề nên cũng chưa rõ về mấy cái này.
    cảm ơn mọi người nha!
    cách làm HĐ thuê thời vụ chủ yếu là chặt chẽ các điều khoản giữa cty bạn và các công nhân làm thời vụ cho bên bạn thôi, còn bạn muốn khoản đó là chi phí hợp lý thì trước tiên hàng tháng khi trả lương bạn phải trích ra 10% trên tổng thu nhập của người công nhân đó nộp thuế TNCN( với TH người đó có MSTCN) còn không có MSTCN bạn phải trích 20% trên tổng thu nhập bạn ạ. ngoài ra bạn phải làm bảng chấm công, bảng thanh toán lương , phiếu chi lương.
    http://www.atc.org.vn

Trích dẫn Gửi bởi dhl740277
    cách làm HĐ thuê thời vụ chủ yếu là chặt chẽ các điều khoản giữa cty bạn và các công nhân làm thời vụ cho bên bạn thôi, còn bạn muốn khoản đó là chi phí hợp lý thì trước tiên hàng tháng khi trả lương bạn phải trích ra 10% trên tổng thu nhập của người công nhân đó nộp thuế TNCN( với TH người đó có MSTCN) còn không có MSTCN bạn phải trích 20% trên tổng thu nhập bạn ạ. ngoài ra bạn phải làm bảng chấm công, bảng thanh toán lương , phiếu chi lương.
    http://www.atc.org.vn
    bên công ty mình cũng là công ty DV, CN làm việc có khi chỉ khoảng 15 ngày lương khoảng 1,5tr, thế mình cũng phải trích thuế TNCN của họ sao???

Lao động thời vụ ký HDLĐ dưới 3 tháng và không quá 2 lần trong 1 năm nếu thu nhập phát sinh hàng tháng <= 4tr đồng ngoài những chứng từ như bảng chấm công, bảng chi trả tiền lương, tiền công (có ký nhận chi trả trực tiếp cho người lao động) trong trường hợp khoán cho 1 tổ có người đại diện cũng vậy. Bạn làm bảng CK 23 cho từng người lao động thì không cần trích % theo qui định. Chi phí đó vẫn được coi là hợp lý.

cty mình cty dv thiết kế website, e cũng muốn làm hợp đồng khống cho nhân viên kinh doanh, có người nói e nên làm hd 3 tháng cho mọi người, mà ko phải nộp Thuế TNCN có hợp lý ko mọi người. Giúp với.

Công ty mình cũng là công ty làm bên lĩnh vực phầnn mềm và cug chưa ký hợp đồng lao động với nhân viên nào nữa, ko biết nên chọn loại hợp đồng như thế nào để ký cho có lợi nữa, Có ai hiểu giúp mình với

Ủa khi làm thủ tục xuất khẩu trong 3/2012 thì mình đã phải xuất hóa đơn để làm thủ tục xuất khẩu rồi chứ? sao giờ mới xuất là sao nhỉ?