Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Excel ứng dụng tới đâu trong một doanh nghiệp .

Xin chào các anh, chị , em . Mình là người mới vào forum mặc dù đã được nghe nhiều về trang này. Mấy tháng nay mình làm việc với một anh mà anh đó cũng tham gia xôi nổi trên forum này nên cũng tò mò vào tham gia cho vui . Mình làm kt nhưng không giỏi kt nắm . Theo mình tự nhận xét thì Excel có thể là mặt mạnh nhất của mình. Nên hôm nay mạn phép lập một pic mới để bàn luận xem trong một doanh nghiệp bất kỳ ở VN Excel được ứng dụng tới đâu và các bạn đã khai thác tới đâu

Ðề: Excel ứng dụng tới đâu trong một doanh nghiệp .

Excel không có một cái chứng chỉ nào uy tín cả em àh. Mình dùng ở đây là thực hành chứ không phải học để lấy chứng chỉ.
    Thực ra học Excel không thể học như ở trong trường được mà phải trải nghiệm.

Bước đầu tiên em hãy download một chương trình kế toán bất kì trên forum về và nghiên cứu xem họ làm như thế nào
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mình nói nhiều cũng không hiệu quả lắm . Bạn nào có thể cho mình một file của bất kỳ người nào viết để mình phân tích không ? Mình xem nhiều file kê toán quá lên không thể chọn được .:hichic::hichic::hichic::hichic:

Trích dẫn Gửi bởi vuhoang
    Excel không có một cái chứng chỉ nào uy tín cả em àh. Mình dùng ở đây là thực hành chứ không phải học để lấy chứng chỉ.
    Thực ra học Excel không thể học như ở trong trường được mà phải trải nghiệm.

Bước đầu tiên em hãy download một chương trình kế toán bất kì trên forum về và nghiên cứu xem họ làm như thế nào
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mình nói nhiều cũng không hiệu quả lắm . Bạn nào có thể cho mình một file của bất kỳ người nào viết để mình phân tích không ? Mình xem nhiều file kê toán quá lên không thể chọn được .:hichic::hichic::hichic::hichic:
    Tôi đống ý với bạn khi đi làm việc áp dụng excel nó không giống như mình học mà nó phải áp dụng đa dạng hơn, hiện nay người ta thường sử dụng phần mềm để làm các cv nhưng cái cốt yếu là bạn phải có được vững chắc excel

Mình thấy các bạn bàn luận vế vấn đế này nghe cũng thú vị đó mình cũng làm cho một cty chuyên dung excel nhưng về cơ bản mình cũng chưa thể hiểu hết được nó.Có ai biết nhiều về nó thì share cho mình với

Trích dẫn Gửi bởi taxuanbui.kt
    Bạn nói vậy mình không đồng ý vì có nhiều công việc trong kế toán nếu biết ứng dụng excel vào làm sẽ đạt hiệu quả cao nói chung mình không biết bạn đã đi làm cho bao cty nhưng với kinh nghiệm của mình,mình không đồng ý
    Bạn có thể cho mình biết là bạn ứng dụng excel để làm gì và đạt kết quả như thế nào không ?

Đủng rồi theo mình khi còn là sinh viên trong các trường cao đẳng,đại học,ai cũng muốn trang bị cho mình những kiến thức để phụ vụ sau khi ra trường.Và yếu tô đó là Excel,hiện nay các doanh nghiệp VN,có những doanh nghiệp nhỏ chỉ vận dụng Excel để làm việc thôi.Theo mình nghĩ thì với 1 phần mêm kế toán,thì công ty phải chi ra một khoản tiền và phải đào tạo mới có thể ứng dụng phần mêm được.Theo các bạn khác thì ý kiến như thế nào?Xin đóng góp thêm!

theo em , excel đâu chỉ có ứng dụng cho mỗi kt đâu, dù cty có dùng phần mềm thì trong cv hàng ngày mình cũng phải dùng excel rất nhiều..
    bản thân em thấy EX cực kỳ hay ho và hiệu quả cho bất kỳ công việc nào...

EXcel giống như một công cụ không thể thiếu của kế toán nếu như bạn đã hiểu và sử dụng khá tốt về nó.
    Nếu như không hiệu quả và thiết thực thì hàng ngày trên diễn đàn giải pháp excell luôn thường trực cả ngàn các member từ các cấp độ. Như vậy excell thiết thực tới đâu:
    + Tính gần gũi trong excell và là phần mềm mở cho các đối tượng, với chỉ một cú click bạn đã có thể tính toán đơn giản.
    + Quá trình khi bạn đã có kiến thức cơ bản về excell bạn có thể tung hoành trên các trang bảng tính cho các tác nghiệp về kế toán, dễ thay đổi khi các qui định luật kế toán thay đổi.
    + Vì là công cụ hàng ngày của kế toán nên nó đã và đang là công cụ đắc lực của các doanh nghiệp vừa và nhỏ với ưu điểm dễ sử dụng, phổ thông và khả năng bảng tính mạnh, hơn nữa một số chương trình còn kết hợp để thực hiện như Access, visual basic...
    + Do chỉ cần bỏ một khoảng thời gian và chi phí là bạn có thể tự thực hiện và thiết kế trang bảng tính cho công việc của mình nên chi phí bỏ ra và thời gian là k nhiều trong khi để thực hiện làm nhuần nhuyển một phần mềm kế toán chuyên nghiệp bạn phải mất nhiều thời gian và chi phí để tiếp cận ứng dụng của nó.
    Ưu điểm như vậy, nhưng excell k phải không có những nhược điểm của nó:
    + Khả năng liên kết kém, "cồng kềnh" không phù hợp với một doanh nghiệp có mức hoạt động lớn, nếu như file có khoảng từ trên 10 mb thì đã xử lý chậm chạp rồi, nếu như quá trình thiết kế ta không lược bớt một số hàm, sheet không cần thiết có thể làm cho tràn bộ nhớ (low memory).
    + Khả năng bảo mật cũng không cao, hay bị lỗi, dễ nhiễm virus ...
    + Phải tạo nhiều file kế toán trong một niên độ.
    Tóm lại: nếu như bạn đang làm cho một công ty có mức nghiệp vụ vừa phải và trình độ excell khá thì làm excell cũng hiệu quả, hấp dẫn và thú vị không kém.

@vuhoang:"Vững trắc excel để làm gì ?"
    Để làm nhiều việc lắm bạn ơi,excel mêng mông lắm chỉ sợ mình ko đủu kiến thức để lĩnh hội nó thôi,mình chưa được học Excel một ngày nào cả nhưng mình tự đọc sách để phục vụ công việc của chính mình và hiệu quả lắm bạn ơi

Không phải Doanh Nghiệp nào cũng đồng ý xài phần mềm hết đâu ? Kế toán làm thuê thì phải biết cách nào đề đáp ứng yêu cầu của doanh nghiệp mà mình không phải cực và đúng với pháp luật.