Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Giúp mình tạo một trường tự động với

Mình vẫn đang làm bài tập lớn theo dự án Quản lý bán hàng của bác phatnq2002 nhưng hiện nay mình đang vướng một vấn đề sau:
    - Trên Form nhập các phiếu xuất hàng mình muốn trường sopx là trường tự đông tăng để không phải nhập tay vào.
    Chẳng hạn ngày 4/6/2009 khi nhập phiếu đầu tiên thì số phiêu xuất sẽ bằng 1. KHi nhập phiếu thứ hai thì số phiếu xuất tự động tăng lên bằng 2.
    Các đại hiệp ra tay cứu với!
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Các đại hiệp trên Danketoan đi đâu hết rùi mà không ra tay cứu em v..ới!!!

Ðề: Giúp mình tạo một trường tự động với

google.com.vn gõ vào chữ thủ thuật access là có mà:nhayday:

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthimin
    Mình vẫn đang làm bài tập lớn theo dự án Quản lý bán hàng của bác phatnq2002 nhưng hiện nay mình đang vướng một vấn đề sau:
    - Trên Form nhập các phiếu xuất hàng mình muốn trường sopx là trường tự đông tăng để không phải nhập tay vào.
    Chẳng hạn ngày 4/6/2009 khi nhập phiếu đầu tiên thì số phiêu xuất sẽ bằng 1. KHi nhập phiếu thứ hai thì số phiếu xuất tự động tăng lên bằng 2.
    Các đại hiệp ra tay cứu với!
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Các đại hiệp trên Danketoan đi đâu hết rùi mà không ra tay cứu em v..ới!!!
    Muốn số phiếu xuất là trường tự động tăng thì vào table structure sửa lại Data Type là AutoNumber, thay vì Text.

I. Theo kinh nghiệm ít ỏi tớ khuyên cậu không nên dùng AutoNumber, khi sử dụng AutoNumber sẽ có các vướng mắc sau:
    1. Nếu chứng từ đó không lưu ---> số chứng từ của bạn sẽ không liên tục.
    2.Nếu xem số chứng từ đó (trong phần xem mà ko có ngày/tháng/năm) thì bạn không biết chứng đó được lập vào ngày nào.
    II. Góp ý chỉnh sửa:
    tại Data Type bạn vẫn để là Text
    Bạn tạo thêm một table nữa dùng để quản lý Ngày làm việc (ví dụ: tblNgayLV), trong đó trường NgayLV là khoá chính.
    Tại Text Số chứng từ trên mỗi form bạn vay viết code như cho txtSCT(So chứng từ):
    - On Got Focus:
    Dim MaxSCT As String, NewSCT As String
    Dim numIndex As Long

If DCount("CTC", "tblNhatky", "Right(CTC, 10)='" & txtNgayLV & "'") = 0 Then
    NewSCT = "00001/" & txtNgayLV
    Else
    MaxSCT = DMax("CTC", "tblNhatky", "Right(CTC, 10)='" & txtNgayLV & "'")
    numIndex = Val(Left(MaxSCT, 5)) + 1
    NewSCT = Format(numIndex, "00000") & "/" & txtNgayLV
    End If
    txtSCT = NewSCT
    End Sub

cảm ơn bác tienduyet nhiều nhiều nha.bác nói về các vướng trong định dạng AutoNumber tớ đang bị đây.Vì mình thiết kế trường là AutoNumber khi nhập thử thì số đó tăng rồi.Giờ muốn chạy demo cho thầy xem thì giá trị của trường đó không nhận giá trị đầu tiên là 1 nữa (Mặc dù tớ đã xoá sạch dữ liệu của bảng đi rồi).Bác có cách nào khôgn giúp tớ với

Bạn tienduyet's có thể nói rõ hơn được không? Minh đang mắc về cái này