Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Access cần giúp đỡ gấp

Mình đang làm một đồ án nhỏ về quản lý bóng đá . Trong yêu câu xử lý về bàn thắng nhanh nhất thì làm mãi vẫn chưa ra .

Bảng bàn thắng gồm : Mã Trận , Mã Cầu Thủ , Phút Ghi Bàn
    Yêu cầu là lập danh sách Cầu Thủ có bàn thắng nhanh nhất (tức là phút ghi bàn là min) gồm : Mã Trận , Mã Cầu Thủ . Mong các bạn giúp đở nha !!!

Mình viết Code thế này nhưng nó ra một loạt danh sách cầu thủ với từng phút ghi bàn :
    SELECT BanThang.MaTran, BanThang.MaCauThu, Min(BanThang.PhutG8-) AS MinOfPhutGB
    FROM BanThang
    GROUP BY BanThang.MaTran, BanThang.MaCauThu;

Ðề: Access cần giúp đỡ gấp

Bạn sửa lại một chút như thế này nhé:

FROM BanThang
    WHERE PhutGB = (SELECT MIN(PhutG8-) FROM BanThang)

Trích dẫn Gửi bởi dongnamnb
    Bạn sửa lại một chút như thế này nhé:

FROM BanThang
    WHERE PhutGB = (SELECT MIN(PhutG8-) FROM BanThang)
    Cám ơn bạn rất nhiều nha . Bạn có thể giải thích kỹ hơn khúc : WHERE PhutGB = (SELECT MIN(PhutG8-) FROM BanThang) cho mình hiểu rõ hơn ko ?

Còn mình cũng nghĩ ra một cách . Là sắp thứ tự tăng dần theo phút ghi bàn rồi dùng SELECT TOP 1 để lấy ra thời gian sớm nhất :

SELECT TOP 1 BanThang.MaTran, BanThang.MaCauThu, Min(BanThang.PhutG8-) AS MinOfPhutGB
    FROM BanThang
    ORDER BY BanThang.PhutGB

Trích dẫn Gửi bởi luckyars1761
    Mình đang làm một đồ án nhỏ về quản lý bóng đá . Trong yêu câu xử lý về bàn thắng nhanh nhất thì làm mãi vẫn chưa ra .

Bảng bàn thắng gồm : Mã Trận , Mã Cầu Thủ , Phút Ghi Bàn
    Yêu cầu là lập danh sách Cầu Thủ có bàn thắng nhanh nhất (tức là phút ghi bàn là min) gồm : Mã Trận , Mã Cầu Thủ . Mong các bạn giúp đở nha !!!

Mình viết Code thế này nhưng nó ra một loạt danh sách cầu thủ với từng phút ghi bàn :
    FROM BanThang
    Để lấy ra danh sách cầu thủ có bàn thắng nhanh nhất thì phải dùng ột cú pháp của sql được gọi là sub query:

SELECT MaTran, MaCauThu, PhutGB
    FROM BanThang
    WHERE PhutGB In (SELECT Min(PhutG8-) FROM BanThang)