Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 24
    Ðề: Hỏi về trường giới tính

hi hi, Cách của bạn cũng vẫn chưa ổn vì lại thiếu mất năm, lằng nhằng ra phết.
    Có khi phải viết 1 đoạn VBA cho cái vụ này

Trích dẫn Gửi bởi behattieu
    Có khi phải viết 1 đoạn VBA cho cái vụ này
    Hông đến mức độ đó.
    Chỉ cần chịu khó ngồi nhẩm là được.
    Ai siêng thì ngồi tính đi. Tớ luời tính mấy cái này quá.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Hông đến mức độ đó.
    Chỉ cần chịu khó ngồi nhẩm là được.
    Ai siêng thì ngồi tính đi. Tớ luời tính mấy cái này quá.
    Kể cũng ngộ, mấy gã sồn sồn như tui với bạn thường bị lười ở mấy cái vụ này quá.

Cái cách tính của muontennguoi:

Mã:
    WHERE (month([ns])*100 + day([ns]))
    BETWEEN (month(now())*100 + day(now())) AND (month(DateAdd("d",4,Now()))*100 + day(DateAdd("d",4,Now())))
    là hợp lý rồi. Cái này dạng biến thể từ chuẩn ANSI mà: yyyymmdd.

Khi hỏi sinh nhật của ai đó, behattieu có cần hỏi năm của người ta không vậy?

Cái cách của muontennguoi cũng tương tự như cách tui làm, có khác một chút chút thôi. Chiêu thức đó bạn behattieu ạ. Không có trong cuốn thượng đâu, chỉ có trong cuốn hạ thôi.

cai nay thi minh mù căng chải

Mình nghĩ phatnq2002 cũng không để ý như mình ban đầu. Với query trên thì bạn thử đặt ngày của hệ thống là 28/12/2008 và tạo sinh nhật của 2 người
    người 1: 29/12/2008; người 2: 1/1/2009 thử xem. Nó mất tiêu luôn người thứ 2.
    Vấn đề là làm sao để chương trình nó tính chuẩn thôi chứ như mọi người làm thì chỉ cần lọc theo tháng xem tháng này có bao nhiêu người đến ngày sinh là xong đâu cần phải phức tạp như vậy. Mình đang nghĩ không biết mấy ông sinh vào ngày 29/2 mà năm đang tính để chi tiền sinh nhật lại không có ngaỳ 29/2 thì thế nào:confuse1:

Thì không tính sinh nhật.
    Sinh nhật 29/2 thì phải 4 năm làm 1 lần thôi. Đạo Trời đã thế rồi.
    (Nếu không thì đi coi bói thày nói trật lất hết làm sao?).

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Thì không tính sinh nhật.
    Sinh nhật 29/2 thì phải 4 năm làm 1 lần thôi. Đạo Trời đã thế rồi.
    (Nếu không thì đi coi bói thày nói trật lất hết làm sao?).
    Pó tay mấy bác, Em sinh nhật 29/02 nè ---> Nhưng mẹ em ghi vào giấy khai sinh là 28/02 :ibbanana::ibbanana:
    Đố thầy bói nào đoán trúng :smilielol5::smilielol5:

Mình nghĩ phatnq2002 cũng không để ý như mình ban đầu. Với query trên thì bạn thử đặt ngày của hệ thống là 28/12/2008 và tạo sinh nhật của 2 người
    người 1: 29/12/2008; người 2: 1/1/2009 thử xem. Nó mất tiêu luôn người thứ 2.
    Vấn đề là làm sao để chương trình nó tính chuẩn thôi chứ như mọi người làm thì chỉ cần lọc theo tháng xem tháng này có bao nhiêu người đến ngày sinh là xong đâu cần phải phức tạp như vậy. Mình đang nghĩ không biết mấy ông sinh vào ngày 29/2 mà năm đang tính để chi tiền sinh nhật lại không có ngaỳ 29/2 thì thế nào:confuse1:
    Bạn nói cũng có lý vì nếu dùng BETWEEN ... AND mà vào trường hợp của bạn nó sẽ ra là BETWEEN 1228 AND 101 (cộng thêm 4 cho ngày 28/12 --> ngày 1/1 năm sau), cái này sẽ không thể query ra được cái mình cần.

Vậy mình đề xuất cách khác như thế này, bạn có đồng ý không nhé:

ngaysinh1 = DateSerial(Year(Date), Month(ngaysinh), Day(ngaysinh))
    ngaysinh2 = DateSerial(Year(DateAdd("d", 4, Date)), Month(ngaysinh), Day(ngaysinh))

Điều kiện là: ... WHERE (ngaysinh1 BETWEEN Date And DateAdd('d", 4, Date)) OR (ngaysinh2 BETWEEN Date And DateAdd('d", 4, Date))

Bạn thay ngaysinh1 và ngaysinh2 ở điều kiện = các vế tương đương với chúng ở hai mệnh đề bên trên. Tôi viết vậy cho dễ nhìn, nếu bạn muốn rối rắm hơn thì đây:

WHERE (DateSerial(Year(Date), Month(ngaysinh), Day(ngaysinh)) BETWEEN Date And DateAdd('d", 4, Date)) OR (DateSerial(Year(DateAdd("d", 4, Date)), Month(ngaysinh), Day(ngaysinh)) BETWEEN Date And DateAdd('d", 4, Date))

Củ chuối vậy đi.

Theo mình nên viết 1 hàm VBA để tính số ngày của ngày sinh . Như thế việc giải quyết vấn đề sẽ nhanh hơn và đỡ nhầm lẫn hơn là dùng mấy cái truy vấn trong query. Nếu dính dáng đến thuật toán tốt nhất là lôi thằng VBA ra để dùng vì chỉ cần mấy câu lệnh if, case là nó đã cho mình kết quả rồi. Bên cạnh đó cái function đó để còn dùng cho các thứ khác nữa chứ nhớ được cái nội dung của query như trên chắc chết mất

Theo mình nên viết 1 hàm VBA để tính số ngày của ngày sinh . Như thế việc giải quyết vấn đề sẽ nhanh hơn và đỡ nhầm lẫn hơn là dùng mấy cái truy vấn trong query. Nếu dính dáng đến thuật toán tốt nhất là lôi thằng VBA ra để dùng vì chỉ cần mấy câu lệnh if, case là nó đã cho mình kết quả rồi. Bên cạnh đó cái function đó để còn dùng cho các thứ khác nữa chứ nhớ được cái nội dung của query như trên chắc chết mất
    Làm query được thì cứ làm query, chứ code chi cho mệt. Bộ bạn tưởng code sướng lắm hả? :banghead: :confuse1:

Tuỳ trường hợp xem coi cái nào tiện lợi và dễ bảo trì nhất thì làm.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối