Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Các bác ơi nhập chứng từ vào phần mềm misa thế nào cho hợp lý ạ?

Thanh toán tiền cước điện thoại T11/2011 cho công ty vào ngày 11/12/2011 nhưng tháng 1/2012 mới kê khai thuế GTGT. Về phần kê khai vẫn trong vòng 06 tháng không vấn đề gì nhưng khoản chi này hiện lên trong phần phiếu chi tháng 1/2012( mà thực tế đã chi và chắc chắn phải chi vào tháng 12/2011 vì khoản này là tiền cước viễn thông). Em kiểm tra phiếu chi trong năm 2011 thì chưa có khoản chi này ( chị kế toán trước đã khóa sổ kế toán 2011). Em thử xóa phiếu chi trong T1/2012 trên phần mềm thì hệ thống tự động xóa ở phần kê khai thuế tháng 1/2012. Các bác chỉ cho em biết em phải xử lý thế nào mới đúng, hợp lý ạ? Em cảm ơn các bác nhiều!

Ðề: Các bác ơi nhập chứng từ vào phần mềm misa thế nào cho hợp lý ạ?

Chào bạn kitty45!
    Theo như mình thấy thì PC này tại năm 2011 bên bạn vẫn chưa tiến hành hạch toán. Có 2 cách để hạch toán như sau:
    Cách 1: Bạn tiến hành bỏ khóa sổ năm 2011, sau đó vào phân hệ phiếu chi tiến hành hạch toán lại với ngày chứng từ và hạch toán là 11.12.2011
    Sau đó khi tiến hành lập bảng kê thuế tháng 12.2011 thì bạn tiến hành tìm tới số PC đó và không tick vảo đó để khấu trừ thuế
    Qua năm 2012 nếu là dữ liệu 2 năm thì PM sẽ hiển thị số PC đó cho bên bạn trong tháng 01.2012 khi tiến hành lập bảng kê thuế
    Còn nếu DLKT 2012 bạn tách riêng ra thì bạn sẽ tiến hành vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán như sau:
    Tại tab hạch toán: TK Nợ: 1331/có 111 số tiền là 0đồng
    Tại tab thuế: chị khai báo bình thường giúp em, (ngày hóa đơn là của năm 2011)
    Cách 2:
    Thể hiện phiếu chi này vào luôn năm tài chính 2012 => bạn tiến hành khai báo bình thường trên phân hệ phiếu chi vào DLKT 2012
    Lưu ý: hiện tại MISA đã có diễn đàn mới, vì vậy nếu bạn có những thắc mắc gì vui lòng gửi lên địa chỉ: forum.misa.com.vn => MISA sẽ tiến hành giải đáp những thắc mắc của bạn 1 cách nhanh chóng.
    Chúc bạn vui!