Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Ðề: Giám đốc kiêm kế toán trưởng được

Trích dẫn Gửi bởi tramphuthuy
    - Mình sắp lập công ty, do công ty nhỏ gọn nên giám đốc kiêm luôn kế toán có được không bác bạn,hay Chủ tịch thành viên kiêm kế toán trưởng vậy có được không?
    cám ơn nhiều nhé.
    KHÔNG ĐƯỢC.!
    Theo luật thì GĐ không được làm KTT , hoặc những người thân thuộc cũng vậy.
    Làm KTT phải tuân thủ theo những tiêu chí của luật định cũng như trách nhiệm,quyền hạn cụ thể...!
    Cứ tìm người quen biết về KT làm KTT là xong (Bạn đã biết làm sổ sách,BC thuế thì yên tâm rồi?)

Ðề: Giám đốc kiêm kế toán trưởng được không/

- Mình sắp lập công ty, do công ty nhỏ gọn nên giám đốc kiêm luôn kế toán có được không bác bạn,hay Chủ tịch thành viên kiêm kế toán trưởng vậy có được không?
    cám ơn nhiều nhé.
    jời đất! vừa đánh trống - vừa la làng > đâu có được.
    e ko đề cập tới Luật Kế toán NNVN nha
    ý e là nếu u làm Giám đốc - kiêm Kế toán trưởng thì tụi e lấy jì mà sống. " phải đổi nghề thôi, eo ơi"

nếu là DN tư nhân thì mình nghĩ là được còn các loại hình DN khác thì sẽ không được vì luật quy định rồi.
    Luật Doanh nghiệp Nhà nước thì cấm Giám đốc (hoặc vợ chồng giám đốc) kiêm nhiệm cac chức vụ khác ở Công ty. Để tránh gia đình hay cá nhân thâu tóm quyền lực. (thời điểm đó, việc chi tiêu là từ Ngân sách Nhà nước, Trưởng phòng đề xuất chi rồi Giám đốc duyệt chi giống như vợ đề nghị chi, chồng duyệt chi thì không khách quan làm thất thoát Ngân sách)
    Nhưng Luật Doanh nghiệp năm 2005 thì khác. Tôn trọng doanh nghiệp tuyệt đối. Giám đốc DNTN được phép làm tất cả (kể cả không thuê trưởng phòng)ông ta có thể tự ra quyết định thu chi (Tất nhiên vì đó là tiền của ông ta).
    Do đó ông ta có kiêm luôn trưởng phòng cũng chẳng sao.

làm giám đốc rùi sao làm kế toán trưởng được chứ.

theo tớ chỉ có thể làm trong 1 thời gian ngắn khi mà bạn tuyển kt, chứ k thể làm kỉu kiêm luôn như thế được. Theo luật cũng sai mà theo thực tế, công việc quản lý phải lo nhìu thứ lắm, ban khôg nên tham công tiếc việc kỉu ý.

nếu GD mình làm KT trưởng thì mình sẽ khởi đầu năm mới bằng một đơn xin thôi việc ngay

@ all:
    Đối với công ty nhà nước: luật ko cho phép
    đối với công ty tư nhân ( TNHH ) : hoàn toàn được phép nếu giám đốc có time rảnh mà làm kế toán

cám ơn nhiều nhé.
    tốt nhất là bạn nên thuê 1 KTT đại diện cho công ty làm các công việc Kế Toán còn bạn có nghiệp vụ rồi thì bạn kiểm tra lại sổ sách chứng từ thôi. mình nghĩ dù là công ty nhỏ nhưng nên tách riêng ra. với lại công việc mà nhiều thì bạn sẽ không có nhiều thời gian dành cho kế toán đâu

Thực ra bạn có thể nhờ một người bạn đứng tên ktt, tách bạch ra vậy chủ yếu là về mặt giấy tờ thôi.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối