Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Kế toán tổng hợp cho người mới đi làm

Xin chào các anh chị!
    Em mới đi làm cho 1 công ty mới thành lập.khổ nỗi em mới ra trường chưa có kinh nghiệm mà ở đây em lại phải làm 1 mình tất cả cv của kế toán tổng hợp.Em rất bối rối nhiều lúc không biết mình phải làm gì nữa.Mong các anh chị có kinh nghiệm rùi chỉ bảo giúp em với hàng ngày em phải làm những việc gì?huhu

Ðề: Kế toán tổng hợp cho người mới đi làm

ME TOO! UP. Làm dần dần từng bước em ạ. Đừng cuống lên khi thấy công việc còn đó mà mình chưa hoàn thành.

Trích dẫn Gửi bởi mitu
    Xin chào các anh chị!
    Em mới đi làm cho 1 công ty mới thành lập.khổ nỗi em mới ra trường chưa có kinh nghiệm mà ở đây em lại phải làm 1 mình tất cả cv của kế toán tổng hợp.Em rất bối rối nhiều lúc không biết mình phải làm gì nữa.Mong các anh chị có kinh nghiệm rùi chỉ bảo giúp em với hàng ngày em phải làm những việc gì?huhu
    Em cứ làm qui trình như bình thường thôi em ah, hàng ngày quản lý xem có thu chi gì không, lưu trữ lại các hóa đơn nếu có, chi tiêu gì ghi lý do cụ thể vào sổ, tốt nhất là em làm trên cel hoặc nếu có phần mềm thì khỏe hơn. lưu ý với những khoản phải chi trên 20tr nhé. đến cuối tháng thì kê khai thuế, đến quí thì làm tạm tính thuế,.. em làm dần rùi quen

Công ty bạn sử dụng phần mềm hay vẫn dùng excel. Quản lý nôi bộ thì dùng như thế nào cũng được. Còn bên thuế, khi mua phiếu thu, chi, PXK, *** in sẵn bạn để ý tới mẫu đấy theo QĐ 48 hay 15 nhé. Nếu dùng phần mềm kt thì bạn cứ hạch toán, cuối năm in ra 1 thể:xinchao:

Nếu bạn chỉ sử dụng nội bộ thì thế nào cũng được, năm ngoái mình cũng mới bắt đầu đi làm y như bạn, cũng sử dụng các phiếu in sẵn, sau này có phần mềm thì đơn giản hơn. Bạn cứ từ từ làm từng bước 1, không hiểu thì cứ hỏi. Nếu chưa có phần mềm bạn đưa hết lên excell để dễ quản lý. Chi thu rõ ràng để sau này dễ ăn nói với sếp, tốt nhất có ít thì đưa sếp ký hàng ngày, hàng tuần. Lên bảng thu chi tổng hợp, hàng tháng kê khai hóa đơn mua vào bán ra. Nói chung công ty mới chưa có gì đâu, nhưng tâm lý mới ra trường cái gì cũng cảm thấy bỡ ngỡ và chưa biết phải bắt đầu từ đâu, dần dần bạn nhé! Thân

Trích dẫn Gửi bởi mitu
    Xin chào các anh chị!
    Mình cũng vậy nà, đang đau đầu, tìm mối tháo gỡ, híc. Sếp mình cao tay hơn là ông ý chuyển tiền và nộp vô điều làm cho cá nhân, lý do không rõ ràng, giờ tớ phải tháo gỡ từ từ, nhưng nói thiệt tớ đau đầu lắm vì những khoản đó không biết làm sao cho hợp lý, vợ sếp nộp tiền, sếp chuyển tiền, mà chuyển đi không có lý do và số tiền đó đi ra chỉ là mục đích cá nhân, :roile:............híc hem biết sao nữa, huhu nào về cũng nghĩ tới nó mà ngủ không được.

Cty mình thu chi các khoản lớn thì cũng đưa vào TK cá nhân của sếp và mình cũng phải theo dõi tài khoản đấy, mình nghĩ bạn nên rà soát từ đầu, tồn quỹ thế nào, các khoản thu chi liên quan đến cty bạn ra sao nên nhờ sếp giải trình rõ ràng. Có như vậy bạn mới ko đau đầu, mà sếp có muốn kiểm tra thì cũng dễ hơn. Thân

Tốt nhất là nên chuyển công ty sớm bạn ah. Làm việc với những người vô trách nhiệm như vậy, sau này mình sẽ bị thiệt thòi

Em cảm ơn các chị rất nhiều! hjhj em cảm thấy tâm lý mình thoải mái nhiều hơn.Thế thì từ mai em sẽ mua mấy quyển sổ in sẵn đó cho tiện chứ mỗi lần xuất phiếu chi lại cứ phải đi in vì công ty em chưa có phần mềm chị ah.
    Bạn tranlh.aiko ơi bạn phải rút kinh nghiệm t kung 1 vài lần mắc vào hoàn cảnh giống bạn vậy.mối lần sếp chuyển tiền hay nộp tiền bạn nên hỏi rõ lý do nhé!

Trích dẫn Gửi bởi mitu
    Em cảm ơn các chị rất nhiều! hjhj em cảm thấy tâm lý mình thoải mái nhiều hơn.Thế thì từ mai em sẽ mua mấy quyển sổ in sẵn đó cho tiện chứ mỗi lần xuất phiếu chi lại cứ phải đi in vì công ty em chưa có phần mềm chị ah.
    Bạn tranlh.aiko ơi bạn phải rút kinh nghiệm t kung 1 vài lần mắc vào hoàn cảnh giống bạn vậy.mối lần sếp chuyển tiền hay nộp tiền bạn nên hỏi rõ lý do nhé!
    sếp chuyển online mà bạn. Ông làm ông có nói với mình đâu. bạn làm bạn bc với sếp chớ sếp chả báo cáo đâu

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối