Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Học hỏi kinh nghiệm làm việc kế toán

Mình là sinh viên mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm nhiều trong lĩnh vực làm kế toán tổng hợp cho một công ty. chính vì vậy mình mới thành lập topic này để mong các anh chị đi trước hướng dẫn mình một cách làm việc khoa học nhất và hiệu quả nhất. Điều đầu tiên mình hỏi khi mới vào một công ty mới thành lập và mình là kế toán thì cần làm việc đầu tiên nhất ?:demtien:
    mình muốn hỏi quá trình làm việc bao gồm nhưng công đoạn nào ?:mua:
    mình rất cần nhiều tài liệu cho một người làm kế toán tổng hợp ai có thì gửi cho mình nhá : maihuong_0710@yahoo.com.vn mình xin cám ơn nhiều :gaitai:

Ðề: Học hỏi kinh nghiệm làm việc kế toán

Kế toán nhiều vấn đề lắm không thể nói hết được. Bạn phải hỏi rõ thì mọi người mới trả lời chính xác được. Vào cty bạn để ý cách làm việc của mọi người rồi học hỏi. Có thắc mắc thì post bài mọi người sẽ giúp bạn. Không có gì phải lo đâu mới đầu ai đi làm cũng vậy thôi tại mình chưa quen môi trường làm việc nên thấy lo rồi sẽ quen và thấy bình thường à. Chúc bạn làm tốt.

Mình mới làm về mở thờ khai, chứng từ xuất nhập khẩu nhưng còn lơ mơ quá. Ai có tài liệu gửi cho mình đọc lượm chút kiến thức nha. Thanks you vinamill trước ha. Gửi mail cho mình nha: han_baoquan2000@yahoo.com

huong_0107 à. từ lần sau viết pé pé thôi. viết to như vậy đọc mệt lắm
    cty mới thành lập thì phải làm thủ tục mua hóa đơn, xin cấp giấy nộp tiền, tờ khai thuế môn bài,....công việc này hơi mệt 1 chút
    hàng tháng phải làm báo cáo thuế nộp cho Chi cục thuế quản lý bạn
    bạn hỏi chung chung quá nên rât khó trả lời. có vấn đề gì bạn cứ post bài lên rồi mọi người sẽ giúp bạn.
    có vấn đề gì về thủ tục trên mail cho mình dtk.oanh@yahoo.com.vn
    thế bạn nhé

Làm kế toán cho Công ty mới thành lập thì nhiều việc lắm. Bạn phải đăng ký SD lao động, đăng ký PP khấu hao, làm thủ tục mua hoá đơn, đăng ký miễn giảm thuế (nếu có), mở TK TGNH, mở sổ kế toán, khai nộp thuế môn bài, ... nhiêu lắm. Minh đã trải qua rôi nên biết, hơi bị vất vả đấy nhưng cố gắng lên bạn nhé. Có gì cứ đặt câu hỏi trên diễn đàn mọi người sẽ hướng dẫn thêm.

cảm ơn bạn nha. vì mình mới ra trường nên chẳng biết phải bắt đầu từ đâu cả.có lẽ mình cần mọi người giúp đỡ nhiều.mong rằng bạn sẽ giúp đỡ mình.mình sẽ mail cho bạn.

Trích dẫn Gửi bởi norzon
    Kế toán nhiều vấn đề lắm không thể nói hết được. Bạn phải hỏi rõ thì mọi người mới trả lời chính xác được. Vào cty bạn để ý cách làm việc của mọi người rồi học hỏi. Có thắc mắc thì post bài mọi người sẽ giúp bạn. Không có gì phải lo đâu mới đầu ai đi làm cũng vậy thôi tại mình chưa quen môi trường làm việc nên thấy lo rồi sẽ quen và thấy bình thường à. Chúc bạn làm tốt.

Mình mới làm về mở thờ khai, chứng từ xuất nhập khẩu nhưng còn lơ mơ quá. Ai có tài liệu gửi cho mình đọc lượm chút kiến thức nha. Thanks you vinamill trước ha. Gửi mail cho mình nha: han_baoquan2000@yahoo.com
    Về nghiệp vụ làm chứng từ xuất nhập khẩu bạn nên mua sách về tham khảo hoặc vào các bài viết cũ về XNK để nghiên cứu thêm. Chi tiết tất cả về xuất nhập khẩu rất nhiều. Không có cụ thể ?

em là 1 kế toán đang đi thực tập tại một công ty sản xuất, em làm về đề tài Kế toán Tiền lương, em không biết bijo phải xin số liệu bắt đầu từ đâu. em mong các anh các chị hướng dẫn giúp em.
    Và còn một điều em muốn xin ý kiến của anh chị :so với tính lương theo thời gian thì tính lương theo sản phẩm - sản phẩm làm ra trong 1h sẽ nhiều hơn . tuy nhiên nếu tính lương theo sản phẩm thì chất lượng sẽ không được đảm bảo. vậy em muốn hỏi là trong việc tính lương theo sản phẩm mình phải làm như thế nào để vừa đảm bảo về số lượng và chất lượng của sản phẩm?
    các anh các chị giúp em với! em cảm ơn nhiều::ngaytho:

Quản lý chất lương theo Iso là tốt nhất.Chỉ có 2 mức độ là đảm bảo và không đảm bảo, lương chỉ được trả trên sản phẩm đảm bảo về chất lượng thì lo gì nữa.

Trích dẫn Gửi bởi hoaxoantim
    em là 1 kế toán đang đi thực tập tại một công ty sản xuất, em làm về đề tài Kế toán Tiền lương, em không biết bijo phải xin số liệu bắt đầu từ đâu. em mong các anh các chị hướng dẫn giúp em.
    Và còn một điều em muốn xin ý kiến của anh chị :so với tính lương theo thời gian thì tính lương theo sản phẩm - sản phẩm làm ra trong 1h sẽ nhiều hơn . tuy nhiên nếu tính lương theo sản phẩm thì chất lượng sẽ không được đảm bảo. vậy em muốn hỏi là trong việc tính lương theo sản phẩm mình phải làm như thế nào để vừa đảm bảo về số lượng và chất lượng của sản phẩm?
    các anh các chị giúp em với! em cảm ơn nhiều::ngaytho:
    cái nì phải kết hợp với kcs để tính lương cho sp đạt chất lượng

Trích dẫn Gửi bởi huong_0710
    Mình là sinh viên mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm nhiều trong lĩnh vực làm kế toán tổng hợp cho một công ty. chính vì vậy mình mới thành lập topic này để mong các anh chị đi trước hướng dẫn mình một cách làm việc khoa học nhất và hiệu quả nhất. Điều đầu tiên mình hỏi khi mới vào một công ty mới thành lập và mình là kế toán thì cần làm việc đầu tiên nhất ?:demtien:
    mình muốn hỏi quá trình làm việc bao gồm nhưng công đoạn nào ?:mua:
    mình rất cần nhiều tài liệu cho một người làm kế toán tổng hợp ai có thì gửi cho mình nhá : maihuong_0710@yahoo.com.vn mình xin cám ơn nhiều :gaitai:
    Kế toán có tiêu thức phân loại theo công việc là kế toán viên, kế toán tồng hợp và kế toán trưởng; Một số mô hình có thể là tổ hợp của 3 công việc kế toán này

Kế toán trưởng ngoài việc điều hành phòng kế toán thông qua báo cáo, muốn báo cáo quản trị gì khách với kế toán thuế thì phải tổ chức người, quy trình để có được thông tin lên BC đó ? thì còn làm công việc đối nội với các phòng ban khác và đối ngoại với khách hàng

Kế toán tổng hợp chủ yếu là tổng hợp số liệu của nhiều kế toán viên và làm các công việc định kỳ để có được bcáo

Kế toán viên phụ trách phần hành hay nghiệp vụ cụ thể

Quy định của nhà nước là phải làm BC tài chính theo chế độ kế toán số ...
    Muốn có BCTC thì phải có sổ, sổ là phần phản ánh các nghiệp vụ phát sinh theo nhật ký hay tính chất, nhóm nghiệp vụ
    Ở DN bạn có, sẽ có nghiệp vụ gì? tổ chức người ra sao? phải làm những gì?

Có thể từ kế quả của kế toán (báo cáo) để suy ngược lại vấn đề cần làm là tốt nhất

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối