Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

In sổ sách hàng quý

Chào cả nhà.
    Cho mình hỏi 2 vấn đề như sau nhé:
    1- Mình làm sổ sách kế toán hàng quý nhưng bây j không biết in các loại sổ nào cả. Ai biết chỉ dùm mình với nha. Công ty mình mới hoạt động nhưng tháng 5+6 có vài cái hóa đơn mình có thể đưa vào quý 3 lun được không ạ.
    2- Còn một vấn đề mình không hiểu mong mọi người giải đáp giúp. Nếu mình làm sổ sách theo quý thì cuối năm mình tổng hợp lại chung hay là chỉ cần làm từng quý là được rồi.
    Xin cảm ơn cả nhà.

Ðề: In sổ sách hàng quý

Trích dẫn Gửi bởi mydieu1508
    Chào cả nhà.
    1- Mình làm sổ sách kế toán hàng quý nhưng bây j không biết in các loại sổ nào cả. Ai biết chỉ dùm mình với nha. Công ty mình mới hoạt động nhưng tháng 5+6 có vài cái hóa đơn mình có thể đưa vào quý 3 lun được không ạ.

mình nghĩ bạn làm theo quí thì phát sinh ở quí nào bạn nên kê khai ở quí đó trừ trường hợp bỏ sót bạn mới phải kê khai bổ sung chứ bạn
    2- Còn một vấn đề mình không hiểu mong mọi người giải đáp giúp. Nếu mình làm sổ sách theo quý thì cuối năm mình tổng hợp lại chung hay là chỉ cần làm từng quý là được rồi.
    tuy là làm theo quí, nhưng cuối năm bạn phải tổng hợp số liệu thông qua các quí để lập báo cáo tài chính chứ, còn phải nộp thuế TNDN, quyết toán thuế nữa mà,
    bạn nên tham khảo nhiều tài lệu khác để biết thêm nhá

Trích dẫn Gửi bởi mydieu1508
    Chào cả nhà.
    Xin cảm ơn cả nhà.
    - Nếu theo dõi chi tiết thì in hết sổ chi tiết cùng với các báo cáo tổng hợp. Không cần chi tiết thì in các sổ tổng hợp ra là được. Kèm theo các sổ đó là các báo cáo tài chính theo quý.
    - Hóa đơn tháng 5 tháng 6 có thể đưa vào hạch toán quý 3 được.
    - Làm sổ sách theo quý đến cuối năm vẫn phải làm báo cáo tổng hợp cho cả năm.

Nếu DN nhiều chứng từ phát sinh thì sổ sách nên in hàng Quý cho dễ theo dõi, còn ít chứng từ phát sinh thì nên in theo năm... Còn in sổ thì phát sinh tài khoản nào thì in sổ theo tài khoản đó....

Điều này phụ thuộc vào bạn đăng ký kê khai thường xuyên hay định kỳ. Nếu kê khai thường xuyên thì hàng tháng phải in ra chứ sao lại quý đc cho dù ít hay nhiều nghiệp vụ; lại tùy thuộc vào ngành nghề của bạn có phát sinh nghiệp vụ định kỳ hay không hay phát sinh hàng ngày. Kế toán là tại thời điểm (hàng ngày) chỉ trừ 1 số ngành nghề đặc thù VD cty chuyên ngành trồng trọt chẳng hạn thì hạch toán là định kỳ.

Theo Thanh nghĩ, tùy thuộc vào phát sinh của cty em, nếu thấy phát sinh ít em nên ít theo Qúy, cuối năm tập hợp làm Quyết toán năm.Cũng không nhất thiết in theo tháng nếu phát sinh ít, miễn sao các chứng từ hợp lệ và đầy đủ là ok. Chúc em thành công.