Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

kinh nghiệm dan kế toán

cả nhà ơi giúp em với nha!
    1/em muốn biết có căn cứ nào ? qui định nào về chi phí sửa chửa TSCD được đưa vào chi phí sửa chửa lớn : cụ thể
    - CP sửa chửa TSCD bao nhiêu thì được đưa vào CPSCL và hoạch toán vào 211
    - cò nhứng khoản chi phí nhỏ hơn thì mình hoạch toán vào TK nào ?
    2/Việc lập hợp đồng kinh tế có bắc buột không ? và có liên quan gì đến việc xuất hóa đơn và khấu trừ thuế không ?

Ðề: kinh nghiệm dan kế toán

Trích dẫn Gửi bởi phuong kim
    cả nhà ơi giúp em với nha!
    1/em muốn biết có căn cứ nào ? qui định nào về chi phí sửa chửa TSCD được đưa vào chi phí sửa chửa lớn : cụ thể
    - CP sửa chửa TSCD bao nhiêu thì được đưa vào CPSCL và hoạch toán vào 211
    - cò nhứng khoản chi phí nhỏ hơn thì mình hoạch toán vào TK nào ?
    2/Việc lập hợp đồng kinh tế có bắc buột không ? và có liên quan gì đến việc xuất hóa đơn và khấu trừ thuế không ?
    Bạn thao khảo quyết định 206 về qui định khấu hao nha. Còn ý thứ 2 thì mình chưa rõ bạn hỏi gì nữa.

ý em muốn hỏi là khi mua hàng hóa có nhất thiết phải lập hợp đồng kinh tế không ? Nếu có thì tại sao ?
    Luôn tiện cho em hỏi : chi phí sửa chửa khoảng bao nhiêu thì được dưa vào CP sửa chửa lớn và khi hoàn thành đưa vào 211
    Với lại công ty em là công ty sản xuất , mới thành lập , nên chỉ có chi phí phát sinh về lương CNV, chi xây dựng nhà xưởng ... nhưng chưa có doanh thu nên không nộp thuế TNDN, Vậy cuối năm có làm quyết toán không ?
    cả nhà ơi giúp liền em với !!!

Việc lập hợp đồng kinh tế thì tùy thuộc vào việc mua bán ra sao: nhưng Hóa đơn muốn xuất thì phải căn cứ vào hợp đồng vì trên hợp đồng có các điều khoản về thanh toán và các điều kiện ràng buộc nhau khác. ngoài ra đối với các khoản mua trả chậm,,trả góp, thanh toán cấn trừ công nợ thì phải có hợp đồng ghi rõ các điều khoản trên thì mới được khấu trừ thuế GTGT.
    Theo mình thì nên ký hợp đồng.

Hợp đồng kinh tế nhất thiế phải có khi mua và bán, bạn đừng chút ...làm biếng mà sau này sẽ gặp trở ngại.
    Còn việc cty mới thành lập thì vẫn báo cáo thuế và quyết toán bình thường, k có dthu thì sẽ lỗ và khoản lỗ sẽ chuyển vào 5 năm sau đó.
    chi phí sửa chữa nếu lớn thì đưa vao cp SCL, nhỏ thi đưa vao 1547 (QĐ 15)
    Chúc bạn thành công.

trước tiên cảm ơn các pác nhìu! sau cho mình hỏi thêm tí nữa cho "nó" hiểu lun nha:vậy những chi phí sửa chữa khoản chừng bao nhiêu thì đưa vào CP SCL( viết ra con số đi)
    Còn những chi phí sửa chửa khoản bao nhiêu thì đưa vào 642 ( công ty theo QD 48-)
    các pác nói rỏ giúp mình được không

Mình nghĩ không có con số cụ thể đâu bạn . Chỉ có quy định là nếu sửa chữa đó làm thay đổi thời gian sử dụng của tài sản cố định thì đưa vào chi phí sửa chữa lớn để làm tăng nguyên giá tài sản , nó chỉ mang tính ước lượng thôi . Nếu mình đánh giá sau quá trình sửa chữa đó làm cho tài sản kéo dài tuổi thọ của tài sản thì đưa vào nguyên giá thôi.

cảm ơn các pác nhìu , nhưng mimhf vẫn nghĩ là có quy định CP khoản chừng bao nhiêu thì đưa vào CPSCL và ngược lại là 642, chứ khi sửa chữa CP bỏ ra dù nhìu hay ít cũng làm tăng thời gian sử dụng ít hay nhùi chứ đúng không?
    có pác nào có ý kiến khác không?

Trích dẫn Gửi bởi bibitom
    Việc lập hợp đồng kinh tế thì tùy thuộc vào việc mua bán ra sao: nhưng Hóa đơn muốn xuất thì phải căn cứ vào hợp đồng vì trên hợp đồng có các điều khoản về thanh toán và các điều kiện ràng buộc nhau khác. ngoài ra đối với các khoản mua trả chậm,,trả góp, thanh toán cấn trừ công nợ thì phải có hợp đồng ghi rõ các điều khoản trên thì mới được khấu trừ thuế GTGT.
    Theo mình thì nên ký hợp đồng.
    ko có hợp đồng chả nhẽ ko xuất hóa đơn cho người ta á, ko hợp lý chút nào, nói chung hợp đồng được lập ra khi mua bán với số lượng lớn cần phải có quy định rõ ràng về thanh toán và các vấn đề khác. còn nếu mua với số lượng ít thì ko cần thiết lắm phải có hợp đồng.

Theo tớ thì nhữnghóa đơn có giá trị nhỏ thì không nhất thiết phải lập hợp đồng còn nếu giá trị lớn hơn 20t thì nên lập hợp đồng để có những điều khoản rõ ràng..... chi phí sửa chửa khoảng bao nhiêu thì được dưa vào CP sửa chửa lớn theo t thì tùy công ty,sử dùng Tài sản ntn