Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Sổ nhật ký đặc biệt bao gồm những gì?

Các anh các chị o­i . em đang viết báo cáo các anh chị cho em hỏi sổ nhật ký đa­­c biệt có là sổ nhật ký thu tiền , chi hàng , mua hàng, bán hàng ko ? .
    Và có cần thiết phải vào ko sổ đó ko ạ ?
    và nếu vào rùi có vào sổ nhật ký chung n­u­a ko ạ ? :k4929481:

Ðề: Sổ nhật ký đặc biệt

TÔI TRẢ LỜI CHO NÈ:

Sổ nhật ký đặc biệt ghi chép lại những gì diễn ra thường xuyên ,cuối kỳ tổng hợp đối chiếu chuyển Sổ cái

thứ 2 có cần thiệt lập sổ này em ạ ,vì lập sẽ thuận nghiệp vụ có định khoản giống nhau
    xắp xếp làm có logic

Thứ 3 khi có Sổ này thì ko ghi vào Nhật ký chung ,những gi ở Nhật ký Chung thì ko có trong sổ này .

>>>xong rui đó !

thân chào bạn.

Vâng . Nhu­­ng em có hỏi mấy anh chị làm kế toán .Các chị ấy có bảo ko cần làm , vậy nếu em ko cần làm sổ nhật ký đa­­c biệt cũng ko sao ah? chỉ cần vào sổ nhật ký chung thui đu­o­c ko?

được em ạ ...vi theo Quy định Sổ Nhật Ký Chung + Sổ Tổng hợp (sổ cái đó ) Nhà Nước quy định bắt buộc

còn sổ chi tiết thì theo Quản Lý của DN,nhưng nếu có thì logic hơn thoi

Trích dẫn Gửi bởi vnqwe123
    TÔI TRẢ LỜI CHO NÈ:

Sổ nhật ký đặc biệt ghi chép lại những gì diễn ra thường xuyên ,cuối kỳ tổng hợp đối chiếu chuyển Sổ cái

thứ 2 có cần thiệt lập sổ này em ạ ,vì lập sẽ thuận nghiệp vụ có định khoản giống nhau
    xắp xếp làm có logic

Thứ 3 khi có Sổ này thì ko ghi vào Nhật ký chung ,những gi ở Nhật ký Chung thì ko có trong sổ này .

>>>xong rui đó !

thân chào bạn.
    Không phải Nhật ký đặc biệt (NKĐ8-) dùng để ghi nghiệp vụ thường xuyên đâu bạn.

NKĐB có 4 mấu:"Nhật ký thu tiền", " Nhật Ký chi tiền", "Nhật ký mua hàng" và"Nhật ký bán hàng"

ý mình thương xuyen ở đây là những nghiệp vụ có định khoản tương tự nhau vi du cứ bán hàng thu tien NO 111 Co (tkdoi ung) .hàng tháng thu tiền liên tục là thường xuyên đó. để mình chữa lại cho dễ hiểu nè= Sổ Nhật Ký Đặc biệt ghi lại những nghiệp vu có định khoản tương tự nhau .

Thân !

Em cũng cần lắm .Anh chị gửi cho em với nhé . gmail của em : giangvan00@gmail.com

Em hỏi thêm tí anh chị nhé . giữa các sổ trên excel vd sổ nhật ký chung và sổ chi tiết các tài khoản em nhập 1 NVPS nào đó toàn phải nhập 2 lần hoặc nhiều lần ,Các anh chị có làm như vậy ko ah? và có các nào để linh các sổ với nhau ko ạ mà chỉ cần nhập 1 lần ? giúp em nha ? nếu anh chị nào bít dạy em với ?
    Em mới ăn:k5041412: nha

ý mình thương xuyen ở đây là những nghiệp vụ có định khoản tương tự nhau vi du cứ bán hàng thu tien NO 111 Co (tkdoi ung) .hàng tháng thu tiền liên tục là thường xuyên đó. để mình chữa lại cho dễ hiểu nè= Sổ Nhật Ký Đặc biệt ghi lại những nghiệp vu có định khoản tương tự nhau .

Thân !
    Chào anh!
    Anh hiều sai công dụng và cách ghi chép của các sổ NKDB rồi anh ạ!

...vi du cứ bán hàng thu tien NO 111 Co (tkdoi ung)...
    Chổ em thực tập thấy bán hàng thu tiền mặt có ghi vào NKDB,như anh nói là đúng, ngoài ra có nghiệp vụ không thường xuyên cũng ghi vào sổ NKDB này lun.
    Ví dụ : Thu tạm ứng 50.000 của anh T
    Ghi vào NKDB : Nợ 1111/ Có 141 , ba tháng thực tập phát sinh chỉ có 1 lần cũng ghi vào mà.
    Em thắc mắc thì chị KTT nói ghi vậy mới đúng. Em xem lại tài liệu thấy chi ấy nói đúng.

Re: Ðề: Sổ nhật ký đặc biệt

Trích dẫn Gửi bởi thienkim
    Chào anh!
    Anh hiều sai công dụng và cách ghi chép của các sổ NKDB rồi anh ạ!

Chổ em thực tập thấy bán hàng thu tiền mặt có ghi vào NKDB,như anh nói là đúng, ngoài ra có nghiệp vụ không thường xuyên cũng ghi vào sổ NKDB này lun.
    Ví dụ : Thu tạm ứng 50.000 của anh T
    Ghi vào NKDB : Nợ 1111/ Có 141 , ba tháng thực tập phát sinh chỉ có 1 lần cũng ghi vào mà.
    Em thắc mắc thì chị KTT nói ghi vậy mới đúng. Em xem lại tài liệu thấy chi ấy nói đúng.
    Tại bạn không hiểu ý bạn ấy nói thôi

có ai có mẫu sổ nhật ký đặc biệt không cho em với. và sổ nhật ký đặc biệt ghi những gì trong đó. cứu em với :khoc:

---------- Post added at 10:41 ---------- Previous post was at 10:37 ----------

chào bạn vtkc99.
    bạn có mẫu sổ nhật ký đặc biệt không gửi cho mình với. công ty mình là công ty thương mại bán hàng thu tiền thi ghi vào sổ nhật ký đặc biệt như thế nào?
    cảm ơn bạn nhiều nha. có gì bạn gửi qua mail cho mình với. mail của mình là :hothily2010@gmail.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối