Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Cách bắt đầu làm sổ sách kế toán

Ðề: Cách bắt đầu làm sổ sách kế toán

Ấy bạn phải nói rõ hơn nữa, bên bạn làm hình thức nhật ký chung nhưng theo quyết định nào 15 hay 48.

Trích dẫn Gửi bởi cuonghoai
    Chào mọi người,em mới bắt đầu vào làm thực tế kế toán nên không biết bắt đầu từ đâu. Nếu công ty em làm theo Nhật ký chung thì sẽ bắt đầu làm thế nào và sổ như thế nào.Nhờ các anh chị giúp đỡ.:confuse1:
    Bất cứ bạn làm theo quyết định nào, loại hình DN, sản xuất cái gì bạn cần một hệ thống phôi sổ sách, bạn nên tìm cho đầy đủ, sau đó dựa vào QĐ 15 hay 48, tình hình DN mình SXKD như thế nào để lựa chọn những phôi cho đủ, sau khi lựa chọn phôi sổ sách xong bạn tiến hành ghi chép theo hình thức kế toán mà DN bạn đã đăng ký.

Thân chào bạn!

nếu sử dụng phần mềm thì chẳng phải bàn gì, cứ nhập chứng từ như hướng dẫn trong phần mềm là ok. Còn nếu bạn tạo lập các sổ theo hình thức nhật ký chung trên excel thì chỉ nhập các chứng từ và hoạch toán theo thời gian phát sinh.
    các hình thức sổ thì chắc bạn đã biết, chưa biết thì ra hiệu sách mua lấy cuốn hình thức sổ kế toán trong doanh nghiệp về tham khảo nhé.
    chúc công việc suôn sẻ!

Trích dẫn Gửi bởi Haiauo2000
    Chi rat muon giup em, nhung ko biet ben em kinh doanh ve linh vuc gi?
    nen ko the noi cu the cho em dc.
    Em đọc trong báo cáo tài chính thì hình thức hoạt động là DN vừa và nhỏ nhưng trong quyển chi tiết tài khoản 142 lại phân bổ vào TK 627. Vậy theo anh chi là như thế nào.Theo QĐ 48 thì phân bổ chi phí vào 154.

Công ty em vừa sản xuất vừa kinh doanh thương mại bên lĩnh vựa gỗ, bán trong và ngoài nước. Chị có cách nào chỉ giúp em!

Không có con đường cùng.................

theo tôi trước hết bạn phải xác định được doanh nghiệp của mình làm sổ theo quyết định nào 15 hay 48. Sau đó bạn phải cập nhập hàng ngày những nghiệp vụ phát sinh vào sổ nhật ký chung rồi lần lượt vào các sổ chi tiết có liên quan đến các nghiệp vụ phát sinh, đến cuối tháng, cuối quý, cuối năm lên các báo cáo cần thiết với thuế và doanh nghiệp bạn cần.Chúc bạn thành công

Em chào anh chị, em cũng mới vào làm *************** nên cũng không biết là bắt đầu làm sổ sách kế toán từ đâu nữa. Mong anh chị giúp đỡ. Cty em mới thành lập, làm sổ sách theo hình thức nhật ký chung, pp khấu hao theo đường thẳng, nếu làm theo qđ 15 thì cần phải làm thế nào, anh chị hướng dẫn giúp em nha. Cảm ơn anh chị!