Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Giúp xử lý hóa đơn viết sai

Mọi người cho mình hỏi,

Mình gửi giấy tờ chuyển phát nhanh ở bưu điện, có bảo người ta viết hóa đơn GTGT, nhưng người ta lại viết nhầm mã số thuế của bên mình. Mình bảo họ viết lại tờ khác (vì mình nghĩ hóa đơn chưa xé khỏi sổ thì chỉ cần gạch chéo cả 3 liên rồi ghi chữ HỦY là đc) nhưng họ không chịu. Số tiền nhỏ nên m cũng chả đôi co nữa. Nhưng ai có thể giải thích hộ m trường hợp này phải làm tn k? Mình k phải dân chuyên kế toán nên k rõ lắm.

Thaks nha!

Ðề: Giúp xử lý hóa đơn viết sai

bạn lập biên bản điều chỉnh

lap bien ban dieu chinh, nho ben chuyen phat ky gium la ok

Nhầm là do bạn cung cấp nhầm hay do họ viết nhầm?
    Nếu trường hợp do bên họ viết sai mà người ta chưa xé ra khỏi cuống bạn có quyền bắt họ phải viết lại tờ khác. Còn trường hợp mà họ xé ra khỏi cuống rồi thì bạn phải làm biên bản hủy hóa đơn có đóng dấu của 2 bên và yêu cầu họ xuất lại hóa đơn khác.
    Nếu do bạn cung cấp nhầm thì người ta hạnh họe cũng đúng thôi, có điều mình phải lựa mà nói để họ xuất lại cho mình cái khác.
    Nếu mà họ vẫn không đồng ý mà số tiền nhỏ quá thì thôi bạn ah. Bạn kê khai rồi thì làm điều chỉnh giảm thuế , ghi vào chỉ tiêu 37 trên tờ khai .

Trích dẫn Gửi bởi dettamgai84
    Nhầm là do bạn cung cấp nhầm hay do họ viết nhầm?
    Nếu trường hợp do bên họ viết sai mà người ta chưa xé ra khỏi cuống bạn có quyền bắt họ phải viết lại tờ khác. Còn trường hợp mà họ xé ra khỏi cuống rồi thì bạn phải làm biên bản hủy hóa đơn có đóng dấu của 2 bên và yêu cầu họ xuất lại hóa đơn khác.
    Nếu do bạn cung cấp nhầm thì người ta hạnh họe cũng đúng thôi, có điều mình phải lựa mà nói để họ xuất lại cho mình cái khác.
    Nếu mà họ vẫn không đồng ý mà số tiền nhỏ quá thì thôi bạn ah. Bạn kê khai rồi thì làm điều chỉnh giảm thuế , ghi vào chỉ tiêu 37 trên tờ khai .
    họ viết nhầm, còn chưa xé khỏi sổ mà cứ khăng khăng kêu k viết lại đc. Haiz, tại m cũng k chắc chắn lắm, vs số tiền cũng nhỏ nên cũng k làm gắt

Trích dẫn Gửi bởi linhanh1
    họ viết nhầm, còn chưa xé khỏi sổ mà cứ khăng khăng kêu k viết lại đc. Haiz, tại m cũng k chắc chắn lắm, vs số tiền cũng nhỏ nên cũng k làm gắt
    Số tiền nhỏ thì thôi bạn ah. Vì bên chuyển phát nhanh người ta cũng áp lực lắm.

Trích dẫn Gửi bởi hanhnguyen90
    Số tiền nhỏ thì thôi bạn ah. Vì bên chuyển phát nhanh người ta cũng áp lực lắm.
    Uh. Nhỏ quá thì bỏ qua và cũng đành phải chịu.