Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

thêm ngành nghề kinh doanh có thêm thuế???

bữa trước mình có tranh luận với thằng bạn mình về ngành nghề kinh doanh của công ty. Nó cứ cãi mình là nếu doanh nghiệp thêm ngành nghề kinh doanh thì phải đóng thêm thuế. Mình nói với nó là không phải vậy. Nhưng mình không biết ở luật nào quy đình cái đó. Mình mong các bạn chỉ cho mình biết nha. Thank các bạn rất nhiều!!!

Ðề: thêm ngành nghề kinh doanh có thêm thuế???

Trích dẫn Gửi bởi hung29kt
    bữa trước mình có tranh luận với thằng bạn mình về ngành nghề kinh doanh của công ty. Nó cứ cãi mình là nếu doanh nghiệp thêm ngành nghề kinh doanh thì phải đóng thêm thuế. Mình nói với nó là không phải vậy. Nhưng mình không biết ở luật nào quy đình cái đó. Mình mong các bạn chỉ cho mình biết nha. Thank các bạn rất nhiều!!!
    THUẾ NÀY LÀ THUẾ GÌ?
    thuế tndn thì phụ thuộc vào kết quả kinh doanh rồi. thêm ngành nghề mà làm ăn ko tốt thì cũng ko phải đóng thuế thêm đâu.
    có chăng chỉ là đóng lệ phí đăng ký kinh doanh thôi. (vừa học luật nên biết thế ^_^)

Ðề: thêm ngành nghề kinh doanh có thêm thuế???

Trích dẫn Gửi bởi hung29kt
    Đối với pháp nhân thì có tăng hay giảm ngành nghề không ảnh hưởng đến thuế phải nộp, chỉ nộp nhiều khi doanh thu tăng (đáng mừng chứ).

Đối với thể nhân, khi đăng ký thêm ngành nghề (hộ khoán) thì cơ quan thuế sẽ xác định lại doanh thu khoán, lúc đó có thể sẽ tăng lên đồng nghĩa tiền thuế nộp nhiều hơn.